Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mã hóa trong Access !

Cơ sở dữ liệu của em dùng trong mạng LAN và để đề phòng trường hợp khi chuyển file Back End sang vị trí khác không phải ngồi link lại cho từng máy, nên em đã thiết kế ra 1 cái file Link để lưu giữ đường dẫn của BACK END.
    Làm thế nào để bảo vệ cái Back End chỉ có 1 người biết vị trí luôn là nỗi trăn trở của em. Và vấn đề là phải giấu cái link BACK END trong file Link đi.
    Và trong một ngày vật vờ trên mạng em vô tình vớ được cái bảng mã Ascii. Mừng như vớ được con cá mập, nhớ lại trước đây ông thầy từng mã hóa trong SQL em cũng tí tởn tìm cách mã hóa cái đường dẫn của BACK END trong file Link này. Và sau 2 ngày ngâm cứu em thiết kế ra đoạn code sau ,mong mọi người cho em ý kiến góp ý xem nó có vấn đề ở đâu không nhé .

:roile:

Mã:
    Function Encode(linkencode As String) As String 'Ma hoa duong dan cua file CSDL
    On Error GoTo Err_Encode
    Dim n As Integer
    Dim t As Integer
    Dim b As Integer
    Dim char As String
    Dim charencode As String
    Dim rep As String
           n = Len(linkencode)
           t = 1
           While t <= n

char = Mid(linkencode, t, 1)
                    b = Asc(char) - 4
                    charencode = Chr(b)
                    rep = Replace(linkencode, char, charencode, t, 1)
                    linkencode = Left(linkencode, t - 1) & rep
                    t = t + 1
           Wend
           Encode = linkencode

Exit_Encode:
    Exit Function
    Err_Encode:
            MsgBox Err.Description & Err.Number
    End Function

Ðề: Mã hóa trong Access !

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Cơ sở dữ liệu của em dùng trong mạng LAN và để đề phòng trường hợp khi chuyển file Back End sang vị trí khác không phải ngồi link lại cho từng máy, nên em đã thiết kế ra 1 cái file Link để lưu giữ đường dẫn của BACK END.
    Làm thế nào để bảo vệ cái Back End chỉ có 1 người biết vị trí luôn là nỗi trăn trở của em. Và vấn đề là phải giấu cái link BACK END trong file Link đi.
    Và trong một ngày vật vờ trên mạng em vô tình vớ được cái bảng mã Ascii. Mừng như vớ được con cá mập, nhớ lại trước đây ông thầy từng mã hóa trong SQL em cũng tí tởn tìm cách mã hóa cái đường dẫn của BACK END trong file Link này. Và sau 2 ngày ngâm cứu em thiết kế ra đoạn code sau ,mong mọi người cho em ý kiến góp ý xem nó có vấn đề ở đâu không nhé .

Mã:
    On Error GoTo Err_Encode
    Dim n As Integer
    Dim t As Integer
    Dim b As Integer
    Dim char As String
    Dim charencode As String
    Dim rep As String
           n = Len(linkencode)
           t = 1
           While t <= n

b = Asc(char) - 4
                    charencode = Chr(b)
                    t = t + 1
           Wend
           Encode = linkencode

Exit_Encode:
    Exit Function
    Err_Encode:
    End Function
    Bạn này hay tự làm khó mình. Xin thưa đã có Encode tất sẽ có Decode. Và chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ?
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs

Mã:
    On Error GoTo Err_Encode
    Dim n As Integer
    Dim t As Integer
    Dim b As Integer
    Dim char As String
    Dim charencode As String
    Dim rep As String
           n = Len(linkencode)
           t = 1
           While t <= n

b = Asc(char) - 4
                    charencode = Chr(b)
                    t = t + 1
           Wend
           Encode = linkencode

Exit_Encode:
    Exit Function
    Err_Encode:
    End Function
    Ơ ơ, hay nhở, lỡ cái Asc(char) nó nhỏ hơn 4 thì sao nhở :xinloinhe:
    Nói chơi thôi chứ cám ơn bạn, đây là một cách mã hoá cơ bản nhất. Phòng được người ngay chứ không phòng được kẻ gian :runcamcap:

Ơ ơ, hay nhở, lỡ cái Asc(char) nó nhỏ hơn 4 thì sao nhở
    Em thấy từ 4 trở xuống nó toàn ký tự kiểu gì bao gồm Null ,start of heading,start of text,end of text thì làm sao người dùng gõ được kiểu đấy mà lo nhỏ hơn 4.

Bạn này hay tự làm khó mình. Xin thưa đã có Encode tất sẽ có Decode. Và chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ?
    Cái đấy là đương nhiên rồi mà. Có phần mềm hay ắt sẽ có hacker giỏi, đâu phải vì thế mà người ta không viết phần mềm nữa phải không. Tóm lại mình khóa, mình bảo vệ nó tốt được phần nào thì tốt,có thể không chặn được 100 ng nhưng chặn được 10 người cũng tốt mà.
    Cách mã hóa thì mỗi người mỗi kiểu ,người ta muốn phá thì lại mất công ngâm cứu cách mã hóa của mình thì mới phá được.
    Ví dụ với cách mã hóa trên ,theo mình đoán mò giả sử 1 lập trình viên muốn phá cũng phải vào xem code của mình thì ra ngay, nhưng nếu mình đặt pass cho VBA thì họ lại phải phá pass của VBA trước. Chứ ngồi dò ra thì đến bao giờ.