Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Tìm dữ liệu từ nhiều trường trong 1 bảng?

Mình có table là tblnhap,trong đó có các trường : truc1,truc2,truc3
    1 form nhập có 1 textbox là : txtkyhieutruc
    mình muốn khi nhập ký hiệu trục ví dụ là 559 thì nó sẽ lọc dữ liệu từ các trường trong bảng? Mình làm như sau mà không được?
    Dim st1 As String, st2 As String
    '
    st1 = "SELECT tblnhap.*" & _
    "FROM tblnhap LEFT JOIN tbltinhtrang ON tblnhap.tinhtranghientai=tbltinhtrang.tinhtranghie ntai"
    '
    Select Case fmeFindOptions

' Truong hop 1
    Case 1
    If IIf(IsNull(txtkyhieutructim), "", txtkyhieutructim) = "" Then
    MsgBox "Xin vui long nhap thong tin can tim"
    Exit Sub
    End If
    st2 = " WHERE ((tblnhap.truc1) AND (tblnhap.truc2) AND (tblnhap.truc3) ) LIKE'*" & txtkyhieutructim & "*'"

Ðề: Tìm dữ liệu từ nhiều trường trong 1 bảng?

Bạn hãy coi lại xem là dùng AND hay dùng OR trong trường hợp này?

Hic,tất nhiên mình thử cả OR và AND rồi chư? Tất cả dữ liệu được nhập vào các trường nhưng thử tìm thì nó không tìm đc?

ah,mình có thể tạo bằng checkbox không nhỉ? Mong Phát cho mình ví dụ về checkbox nhá. Option của bạn rất hay ,mình thực hành rất ok,bạn cho mình ví dụ về checkbox nha,vấn đề trên của mình có thể tìm kiếm bằng checkbox đc đấy nhỉ?
    Chân thành cảm ơn!

Trích dẫn Gửi bởi vuthuanbkvn
    ah,mình có thể tạo bằng checkbox không nhỉ? Mong Phát cho mình ví dụ về checkbox nhá. Option của bạn rất hay ,mình thực hành rất ok,bạn cho mình ví dụ về checkbox nha,vấn đề trên của mình có thể tìm kiếm bằng checkbox đc đấy nhỉ?
    Chân thành cảm ơn!
    Không rõ bạn thiết kế ứng dụng của mình ra sao, nên tôi không thể hướng dẫn cụ thể. Bạn có thể cho biết rõ hơn được không

Mình đang làm 1 chương trình quản lý mấy cái trục khi đem đi trung tu và bảo dưỡng,phiền nỗi là khi mấy cái trục đó khi cầm đi trung tu,làm mỡ,và hoạt động nó được lắp lung tung trên các xe,lắm lúc đến thời điểm làm mỡ hay trung tu rồi mà chẳng biết cái nào với cái nào cả. Mình viết chương trình để quản lý khoảng gần 1000 trục xe và khoảng 200 toa xe,miễn sao kiểm tra đc đến thời kỳ bảo dưỡng thì những trục nào hoạt động lâu nhất thì đi bảo dưỡng,..... khi cần biết trục nào thì tìm cái biết nó có những thông tin gì.
    Mình làm như sau:
    - chỉ cần làm 1 table : tblnhap
    trong đó gồm rất nhiều trường : TT,kyhieutoaxe,tentoaxe,truc1,truc2,truc3,truc4,ti nhtranghientai,thoigiantrungtu,thoigianlammo,thoig ianchohoatdong,thoigianhoatdong,solantrungtu.....
    Chủ yếu chương trình này là dùng Form để xử lý table này.
    - Mình làm 1 form nhập : frmnhapcacloaixe
    - 1subform :frmnhapcacloaixe
    Trên form nhập này thì khi nhập tất cả dữ liệu vào table này thì dữ liệu nhập sẽ hiển thị bên dưới,cái này mình làm đc rồi theo hướng dẫn của bạn Phát rất tỉ mỉ và chi tiết,chân thành cảm ơn.
    - Phần tiếp : mình làm một Form tìm kiếm : frmtimkiemcacthietbi
    Dự định : làm 1textbox tìm kiếm ký hiệu trục --> để khi biết ký hiệu trục thì cho nhập vào nó sẽ tìm tất cả trong 4 trường của table là : trúc,truc2,truc3,truc4 ; khi tìm đc rồi thì hiển thị ở subform bên dưới (cái này chưa làm đc dù đã dùng câu lệnh OR hay AND ở trên)
    - Dự định 2 là : khi thấy kết quả thì nhấy đúp vào kết quả sẽ sang form nhập để sửa lại kết quả đó nếu thấy cần hoặc khi thay đổi dữ liêu (cái này cũng chưa làm đc) Mình đã tạo sự kiện Dblick vào subformtimkiem,va tạo sự kiện ở formnhap,sử dụng câu lệnh DAO như bạn Phát giới thiệu?
    Mong các bạn giúp đỡ mình vì đây vừa là ví dụ để học vừa là công việc mà mình đang làm,mình chịu trách nhiệm trung tu và bảo dương mấy cái này,hic làm bằng excel khó chịu quá mình chuyển sang access,có nhiều bỡ ngỡ mong các bạn chỉ thêm
    Chân thành cảm ơn.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    chết,vừa mải vào chỗ khác xem,post nhầm lên chỗ ấy:jfbq00191070412ahu0
    đây! mong mọi người góp ý
    mình gửi các bạn file còn lỗi mong các bạn giúp đỡ,chương trình màu mè tí,mình làm cho oai tí thôi chứ không phải là gì cả,cái này làm để mình sử dụng thôi mà. Nếu có pass thì các bạn ấn shift nha
    http://www.box.net/shared/x7e2b1nh5v

Mình có 1 góp ý nhỏ, đừng phân ra làm truc1, truc2, truc3, truc4 mà để thành truc thôi
    Cách nhập liệu sẽ được ký hiệu theo 4 loại như: A001, B001, C001, D001
    Đến khi bạn cần truc1 ban chỉ cần lấy trục có ký tự đầu là A, tương tự cho các cái còn lại.
    Và như thế khi tìm kiếm dữ liệu rất đơn giản, không cần and hay or gì cả.chỉ cần đặt thuộc tính update cho 1 field tìm kiếm dữ liệu dạng : like txttimkiem là OK rồi
    Còn nếu bạn thích để cả 4 trục trong dữ liệu thì tôi có 1 mẹo nhỏ thế này:
    Tạo thêm 1 trường trong query cần lọc có dạng: Trungtruc= truc1 & "." & truc2 & "." & truc3 & "." & truc4
    Tại ô này mình đặt like "abc..." thế là cũng xong

Mình đang làm 1 chương trình quản lý mấy cái trục khi đem đi trung tu và bảo dưỡng,phiền nỗi là khi mấy cái trục đó khi cầm đi trung tu,làm mỡ,và hoạt động nó được lắp lung tung trên các xe,lắm lúc đến thời điểm làm mỡ hay trung tu rồi mà chẳng biết cái nào với cái nào cả. Mình viết chương trình để quản lý khoảng gần 1000 trục xe và khoảng 200 toa xe,miễn sao kiểm tra đc đến thời kỳ bảo dưỡng thì những trục nào hoạt động lâu nhất thì đi bảo dưỡng,..... khi cần biết trục nào thì tìm cái biết nó có những thông tin gì.
    Mình làm như sau:
    - chỉ cần làm 1 table : tblnhap
    trong đó gồm rất nhiều trường : TT,kyhieutoaxe,tentoaxe,truc1,truc2,truc3,truc4,ti nhtranghientai,thoigiantrungtu,thoigianlammo,thoig ianchohoatdong,thoigianhoatdong,solantrungtu.....
    Chủ yếu chương trình này là dùng Form để xử lý table này.
    - Mình làm 1 form nhập : frmnhapcacloaixe
    - 1subform :frmnhapcacloaixe
    Trên form nhập này thì khi nhập tất cả dữ liệu vào table này thì dữ liệu nhập sẽ hiển thị bên dưới,cái này mình làm đc rồi theo hướng dẫn của bạn Phát rất tỉ mỉ và chi tiết,chân thành cảm ơn.
    - Phần tiếp : mình làm một Form tìm kiếm : frmtimkiemcacthietbi
    Dự định : làm 1textbox tìm kiếm ký hiệu trục --> để khi biết ký hiệu trục thì cho nhập vào nó sẽ tìm tất cả trong 4 trường của table là : trúc,truc2,truc3,truc4 ; khi tìm đc rồi thì hiển thị ở subform bên dưới (cái này chưa làm đc dù đã dùng câu lệnh OR hay AND ở trên)
    - Dự định 2 là : khi thấy kết quả thì nhấy đúp vào kết quả sẽ sang form nhập để sửa lại kết quả đó nếu thấy cần hoặc khi thay đổi dữ liêu (cái này cũng chưa làm đc) Mình đã tạo sự kiện Dblick vào subformtimkiem,va tạo sự kiện ở formnhap,sử dụng câu lệnh DAO như bạn Phát giới thiệu?
    Mong các bạn giúp đỡ mình vì đây vừa là ví dụ để học vừa là công việc mà mình đang làm,mình chịu trách nhiệm trung tu và bảo dương mấy cái này,hic làm bằng excel khó chịu quá mình chuyển sang access,có nhiều bỡ ngỡ mong các bạn chỉ thêm
    Chân thành cảm ơn.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    chết,vừa mải vào chỗ khác xem,post nhầm lên chỗ ấy:jfbq00191070412ahu0
    đây! mong mọi người góp ý
    mình gửi các bạn file còn lỗi mong các bạn giúp đỡ,chương trình màu mè tí,mình làm cho oai tí thôi chứ không phải là gì cả,cái này làm để mình sử dụng thôi mà. Nếu có pass thì các bạn ấn shift nha
    http://www.box.net/shared/x7e2b1nh5v
    Bạn không dùng dấu nháy và từ khóa LIKE, bạn dùng toán tử OR trong câu query của mình. Do các trục bạn định là Number. Thế thôi.

st2 = " WHERE ((tblnhap.truc1) AND (tblnhap.truc2) AND (tblnhap.truc3) ) LIKE'*" & txtkyhieutructim & "*'"
    Đại khái là bạn sai toàn là ở chỗ toán sơ cấp không hà.

1/. Dùng LIKE khi tìm chuỗi ký tự này trong chuỗi ký tự khác. Mà ở đây giá trị truc1, truc2, truc3, truc4 có kiểu số.

2/. Toán tử AND và OR dùng cho các giá trị kiểu logic nên:
    ((tblnhap.truc1) AND (tblnhap.truc2) AND (tblnhap.truc3)
    là không có nghĩa. Hai bên của AND hoặc OR phải là các giá trị kiểu boolean (Yes/No) mà ở đây lại là giá trị kiểu số.

Có nhiều cách để làm. Đây là 1 cách:

st2 = " WHERE [tblnhap.truc1]=" & txtkyhieutructim
    st2 = st2 & " OR [tblnhap.truc2]=" & txtkyhieutructim
    st2 = st2 & " OR [tblnhap.truc3]=" & txtkyhieutructim
    st2 = st2 & " OR [tblnhap.truc4]=" & txtkyhieutructim

Hay quá,cách của bạn áp dụng tuyệt,cám ơn bạn vì có cả giải thích nữa. Các bạn hãy học tập kinh nghiệm của bạn muontennguoi nhá!
    Mình còn một khúc mắc như sau:
    Tại form tìm kiếm dữ liệu tên là : frmtimkiemcacthietbi
    Tại subform của form này mình tạo sự kiện Dblick với câu lệnh như sau :
    'Dim rs string;
    Dim rs As DAO.Recordset
    '
    Set rs = Forms("frmnhapcacthietbi").RecordsetClone
    '
    '
    rs.FindFirst "tenloaixe= '" & txttenloaixe & "'"
    '
    If Not rs.NoMatch Then
    '
    Forms("frmnhapcacthietbi").Bookmark = rs.Bookmark
    End If
    Tại form nhập tên: frmnhapcacthietbi mình tạo sự kiện [Event Procedure]
    Nhưng không thực hiện được lệnh Dblick để từ form tìm kiếm khi Dblick dữ liệu hiển thị trên form nhập để cập nhập thêm cái mới cho dữ liệu tìm được.
    Mình tìm đi tìm lại không biết sai ở đâu? :chay:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối