Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Em có hai thắc mắc mong được anh chị giúp đỡ

1. Thông thường thì trong Report đang ở chế Print Preview em bấm Esc là thoát khỏi Report, nhưng giờ em mong được anh chị chỉ bảo em cách khoá phím Esc (tức là em bấm Esc thì không làm điều gì hết) trong khi Report đang ở chế độ Print Preview.
    2. Em làm Bảng cân đối tài khoản trong Query, nhưng tệ một điều là dù tài khoản đó có Số dư đầy kỳ nhưng nếu trong kỳ không có phát sinh nào dùng tài khoản kể trên thì tài khoản này lại không xuất hiện trong Bảng cân đối -> thế thì tệ quá anh chị ơi....

Anh chị giúp em nhé, Em xin cảm ơn nhiều ạh

Ðề: Em có hai thắc mắc mong được anh chị giúp đỡ

1. Report không có sự kiện nhận key (KeyPress, KeyUp, KeyDown, ...) nên cái vụ này không can thiệp theo cách thông thường mà phải nhờ đến các hàm Windows API, cụ thể là các hàm SendMessage hoặc dùng kỹ thuật hook của Windows API. Cái này thì lâu không xài, quên rồi. ) Các chiến hữu khác giúp cho dtngoc tí.
    2. Bạn phải dùng cái biểu thức tương tự vầy: IIf(IsNull(sodudauky), 0, sodudauky) As sddk, ... cũng thế cho mấy cái số phát sinh.
    Lý do nếu không có phát sinh hoặc số dư đầu kỳ thì khi query nó cho giá trị Null. Một giá trị Null thì khi tính toán với các giá trị khác, kết quả cũng là Null, trên datasheet view sẽ không thấy hiện gì ra cả.

Ðề: Em có hai thắc mắc mong được anh chị giúp đỡ

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    1. Report không có sự kiện nhận key (KeyPress, KeyUp, KeyDown, ...) nên cái vụ này không can thiệp theo cách thông thường mà phải nhờ đến các hàm Windows API, cụ thể là các hàm SendMessage hoặc dùng kỹ thuật hook của Windows API. Cái này thì lâu không xài, quên rồi. ) Các chiến hữu khác giúp cho dtngoc tí.
    2. Bạn phải dùng cái biểu thức tương tự vầy: IIf(IsNull(sodudauky), 0, sodudauky) As sddk, ... cũng thế cho mấy cái số phát sinh.
    Lý do nếu không có phát sinh hoặc số dư đầu kỳ thì khi query nó cho giá trị Null. Một giá trị Null thì khi tính toán với các giá trị khác, kết quả cũng là Null, trên datasheet view sẽ không thấy hiện gì ra cả.
    1. Cá nhân tôi không ủng hộ các "thủ thuật" kỳ dị như vậy nên không có ý kiến.

2. Trong câu query nếu bạn dùng LEFT JOIN với tên_TK nằm bên trái thì sẽ lấy đủ tên TK trong bảng Danh_mục_TK, kể cả các TK mà số_phát_sinh nằm bên phải có giá trị null - không phát sinh.
    (thay vì dùng Select ...from...WHERE DMTK.tk = SPS.tk)