Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Cách tính giá nhập xuất tồn theo giá bình quân gia quyền???

Ðề: Cách tính giá nhập xuất tồn theo giá bình quân gia quyền???

mình ko biết trên access còn trên excell thì rất đơn giản bạn à. nếu cần hạch toán trên excell thì mình có thể cho bạn mẫu.tự động link tới các sheet. bạn chỉ cần kéo công thức là xong

hii! cám ơn bạn nhé.....! nhưng mình muốn làm trên access????

Ngược lại, trong Access hay bất kỳ trình quản lý CSDL nào khác không bao giờ lưu giữ các công thức.
    Khi phát sinh thì tính đơn giá và chỉ lưu lại số tiền đã tính (ở dạng dữ liệu thực chứ không phải là công thức).
    Như vậy khi nhập liệu thì chương trình tính ra đơn giá rồi đưa lên form cho người dùng xác nhận số tiền. Khi người dùng nhấn Enter thì lưu lại số tiền vào data.

Trích dẫn Gửi bởi hoangvn79
    Hii! Mình chưa biết cách tính giá bình quân gia quyền mỗi lần nhập xuất trong access? các bạn có thể hướng dân cho mình nhé! nếu có cả code thì càng tốt
    Chào bạn!
    để tính giá bình quân gia quyền hay FIFO,LIFO... bạn phải cho cho biết cụ thể cấu trúc các table nhập vật tư, vật tư tồn kho cuối kỳ. như vậy thì mình mới có thể tiếp tục giúp bạn được.

Hii! Cám ơn bạn... cấu trúc table nhập xuất tồn của mình là trên một table như sau:
    Ngày tháng ; Hoa đơn; Ma hang; Số lượng nhập; giá trị nhập; Số lượng xuất; giá trị xuất; Số lượng tồn; giá trị tồn; Đơn giá xuất
    Như vậy, làm thế nào để tính đơn giá xuất bằng phương pháp bình quân gia quyền??

ai có tai liệu mẫu biểu kế toán giup mình với!

Trích dẫn Gửi bởi hoangvn79
    Hii! Cám ơn bạn... cấu trúc table nhập xuất tồn của mình là trên một table như sau:
    Ngày tháng ; Hoa đơn; Ma hang; Số lượng nhập; giá trị nhập; Số lượng xuất; giá trị xuất; Số lượng tồn; giá trị tồn; Đơn giá xuất
    Như vậy, làm thế nào để tính đơn giá xuất bằng phương pháp bình quân gia quyền??
    Thường ít ai làm cái bảng theo dõi như bạn ở trong Access đâu. Cái này có vẻ "đem tư tưởng" từ Excel qua thì phải.

Với Access và các hệ quản trị CSDL chuyên nghiệp thì người ta sẽ phân chia ra làm nhiều bảng dữ liệu có quan hệ với nhau.

Theo tôi biết, để tính đơn giá xuất theo BQGQ như bạn nói thì bạn cứ theo đúng công thức mà làm, chỉ với điều kiện là số lượng và giá trị nhập trong kỳ bạn chỉ lấy đến ngày xuất kho mà thôi.

Như bác Phatng2002 nói,dữ liệu mà lưu trong access là từ các Table,ví dụ:
    Chứng từ nhập, chứng tư xuất,vật tư tôn...
    bạn sẽ thông qua các truy vấn(query) để cho thống tin như bạn nói. cấu trúc của Table mà bạn đưa có thể chỉ là Table trung gian để tạm chứa dữ liệu trong quá trình tính toán mà thôi.

Ban cho minh xin file excel được không?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối