Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tạo Auto-Search Textbox

Chào các anh chị,

Tôi muốn viết một ứng dụng hỗ trợ đặt hàng bằng access. Bao gồm tạo một form chính có 1 textbox và 2 sub-form nhúng vào form chính. Sub-form1 chứa table dữ liệu nguồn (là các mã số hàng hóa) và sub-form2 chứa table rỗng.
    Làm cách nào để khi nhập thông tin mã số vào textbox thì các dữ liệu nguồn trong sub-form1 tự động liệt kê theo thứ tự alphabet tương ứng với các ký tự mà ta đang nhập vào textbox để hỗ trợ người đặt hàng không cần phải nhập hết đầy đủ mã số vẫn có thể chọn được đúng hàng hóa cần tìm để bỏ vào sub-form2? (giống như ta tra từ điển Lạc Việt vậy).
    Xin các cao thủ vui lòng chỉ giúp, đa tạ!

Ðề: Tạo Auto-Search Textbox

Mình thấy có một ứngs dụng khá hay là khi gõ đến ô Mã hàng hoá nó sẽ hiện lên bảng lưới cho phép truy tìm tên. Bạn nên tìm tên hơn tìm mã. Sau đó mình gõ tên và bấm nút Enter thì hàng hoá sẽ tự động gán vào ô Mã hàng hoá. Mình cũng đang tìm hiểu cách này mà chưa được:chupanh:

Hi,
    Bạn có thể làm thực hiện như sau:
    Tại Event Affer update của Text box bạn có thể sử dụng

me.tên subform1 .form.recordsource="câu lệnh sql"
    Câu lệnh sql="SELECT Mã hàng hoá FROM Bảng WHERE Mã hàng hoá like '%"& me.Tên text box &"%'"
    me.Tên subform1. requery
    Vậy là ok ah
    có nghĩ là mỗi lần bạn gõ vào ô text box giá trị bất kỳ. Subform sẽ hiển thị dữ liệu like những gì bạn vừa gõ.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenaliba
    Hi,
    Bạn có thể làm thực hiện như sau:
    Tại Event Affer update của Text box bạn có thể sử dụng

me.tên subform1 .form.recordsource="câu lệnh sql"
    Câu lệnh sql="SELECT Mã hàng hoá FROM Bảng WHERE Mã hàng hoá like '%"& me.Tên text box &"%'"
    me.Tên subform1. requery
    Vậy là ok ah
    có nghĩ là mỗi lần bạn gõ vào ô text box giá trị bất kỳ. Subform sẽ hiển thị dữ liệu like những gì bạn vừa gõ.
    hix, mình mới học access nên chưa hiểu lắm, bạn có thể cho mình ví dụ được không???
    thanks