Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Nhờ hướng dãn tạo report dạng Mail Merge

Trong tài liệu access có đề cập đến việc tạo report theo dạng mail merge (Ms word mailling merge - ghép trộn thư tín với word) nhưng em mò tìm mãi trong access mà không thấy lựa chọn này. Kính nhờ các bác hướng dẫn em tạo report theo dạng mail merge (không phải mail label). Cảm ơn các bác

Ðề: Nhờ hướng dãn tạo report dạng Mail Merge

Vấn đề bạn đề cập nghe hơi lạ, không biết bạn đọc được từ tài liệu nào nhưng theo tôi nghĩ mail merge là một tính năng nâng cao trong MS word. Tuy nhiên để làm được cái tương tự như mail merge của word bên Access lại rất đơn giản. Bạn chỉ việc tạo một table (CSDL chứa các thông tin chung) và một report (mẫu).

VD để tạo giấy mời gửi cho các thành viên của lớp, bạn tạo table chứa DS lớp và tạo một report mẫu giấy mời rồi chèn các trường từ table ds lớp sang report là bạn có thể in được giấy mời cho cả lớp. Để làm được điều này bên word thì ta phải dùng đến chức năng mail merge.

Đây là một dạng "nâng cao" trong lập trình Access nói riêng, lập trình VBA nói chung.

Đó là thao tác "nhúng" các field từ một Datasource vào một trang Word chuẩn dạng sẵn để làm Mail merge.

Nếu làm thủ công, bạn vẫn có thể thực hiện được bằng cách tạo Mail Merge trong Word, và dùng data source là một table hay query nào đó trong file Access.

Nhưng cái chính ở đây là từ Access, khi "nhấn nút" nào đó thì sẽ hiển thị trang Word đã được merge ra, phải không bạn?

Trước đây tôi có làm, nhưng lâu quá bỏ source đâu tìm không thấy !!! (thông cảm). Chắc phải nhờ các cao thủ khác hỗ trợ. Bác lehongduc đâu rồi, giúp tý nào. :nongqua:

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Nhưng cái chính ở đây là từ Access, khi "nhấn nút" nào đó thì sẽ hiển thị trang Word đã được merge ra, phải không bạn?
    Đúng như bác nói, mình muốn làm như vậy, các Pro ơi, ra tay cứu em với, ths.

Mình đã tìm được cách giải quyết: Chọn table muốn in, vào tool ->office link -> Merge... OK

Bạn hỏi nghe có vẻ thượng sách, nhưng chính bạn trả lời cho phương án ấy lại rất "hạ sách".
    Làm như vậy thì nói gì đến tính tự động hoá của chương trình.

Bạn chọn Report dạng Label ấy.
    Cứ theo wizard của Access mà làm tới tới.

Về vấn đề này mình xin góp một món quà nhỏ do mình tự tìm và làm ra. Nhưng khổ nỗi vẫn còn bị lỗi Font lúc đưa ra, ACE nếu xem và nghiên cứu thành công thì share cho mình với nha. Thanks!!!
    mail của mình đây: quocsantak@gmail.com
    Còn đây là link của file download: Chuyen sang Word.rar