Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Giúp em xây dựng CSDL cho chương trình quản lý tài sản trạm biến áp

Nhờ các bạn, các anh, các chú trong diễn đàn giúp em với ! Em định xây dựng một cơ sở dữ liệu nhằm quản lý tài sản và theo dõi vận hành TBA như thế này sao mà nó cứ làm sao ấy !
    Em mô tả sơ qua nhé :
    Cháu có 10 huyện ( trong một tỉnh)
    + Mỗi một huyện sẽ có nhiều trạm biến áp (TBA).
    + Mỗi một TBA sẽ có :
    1/ Duy nhất một đường dây hạ thế hỗn hợp (HTHH : là loại đường dây hạ thế đi chung với các cột trung thế và sử dụng dây trung hòa chung với đường dây cao áp 22kV).Tuy nhiên trên đường dây hạ thế hỗn hợp này sẽ có nhiều loại dây có tiết diện khác nhau
    2/Duy nhất một đường dây hạ thế độc lập (HTĐL : là loại đường dây hạ thế nhánh rẽ vào các hẽm, các đường nhỏ.phải kéo dây trung tính riêng). Tuy nhiên trên đường dây hạ thế độc lập này sẽ có nhiều loại dây có tiết diện khác nhau.
    3/ Trong một TBA có nhiều loại thiết bị như : aptomat, tủ lắp aptomat, dây sorty (dây đấu phía dưới aptomat lên dây hạ thế), ống nhựa PVC, FCO, LA….
    4/ Trong một TBA sẽ có nhiều thời điểm để đo theo dõi các dữ liệu vận hành.

Bây giờ cháu muốn tạo các table (như file kèm theo) ! Chú giúp cháu làm sao có thể nhập dữ liệu cho table TBA trước, sau đó mới đến các table HTĐL, HTHH, Thietbi, QLVH…
    Bên cạnh đó chú giúp cháu cách mày mò để tạo form liên kết nhiều table lại với nhau có thể nhập liệu trên nhiều tbale mà chỉ trên một form !
    Em xây dựng nhiều kiểu sao mà nó cứ đá qua đá lại hoài ! Riết rối bù luôn ! hết thấy đường gắp mồi

Rất cám ơn các bạn đã giúp đỡ !

Em có hai file kèm theo :
    http://www.mediafire.com/?ginyelzvdnt
    http://www.mediafire.com/?g2mikjnjy50

Ðề: Giúp em xây dựng CSDL cho chương trình quản lý tài sản trạm biến áp

Bạn hãy bỏ Primary key MaThietbi ở Table Thiet bi khac đi. Tạo thêm 1 Table nhập Mã thiết bị, tên thiết bị có quan hệ một nhiều với Table Thiet bi khac.
    Từ Form Tram bien ap tạo thêm 1 Sub Form lấy dữ liệu từ Table Thiet bi khac.

Trích dẫn Gửi bởi hungvq69
    Bạn hãy bỏ Primary key MaThietbi ở Table Thiet bi khac đi. Tạo thêm 1 Table nhập Mã thiết bị, tên thiết bị có quan hệ một nhiều với Table Thiet bi khac.
    Từ Form Tram bien ap tạo thêm 1 Sub Form lấy dữ liệu từ Table Thiet bi khac.
    Nằm ở cơ sở dữ liệu nào vậy anh new hay old ? Còn cách tổ chức dữ liệu khác như TBA và đường dây như vậy có ổn không anh ? mình có thể tạo một form để nhập hết các thông số của TBA k anh ?
    rất cám ơn anh đã quan tâm và giúp đỡ !

Nó nằm trong CSDL old. Bạn có thể gom Table Đường dây HTDL và HTHH chung với Tram bien ap để nhập trong 1 form. Do đường dây có có nhiều loại dây bạn thiết kế thêm Table để nhập các loại dây có quan hệ với Tram bien ap qua Mã trạm biến áp sau đó tạo Sub Form tương tự như phần thiết bị. Bạn có thể thiết kế form Tab Control để chọn nhập đường dây HTDL , HTHH và thiết bị cho gọn.