Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tính năng "Row level tracking" và "open databasees using record-level locking"

Khi click chuột phải chọn properties của 1 table sẽ có 1 ô để stick, nội dung của nó là Row level tracking. Đồng thời trong Tool\Option\Advenced cũng có mục chọn: open databasees using record-level locking.
    Các bác vui lòng chỉ giáo cho em biết 2 tính năng này nhằm mục đích gì?, có nên chọn nó hay không (em dùng link tab có nhiều người dùng).
    Rất cảm ơn các bác.

Ðề: Tính năng "Row level tracking" và "open databasees using record-level locking"

Trích dẫn Gửi bởi zungnn
    Khi click chuột phải chọn properties của 1 table sẽ có 1 ô để stick, nội dung của nó là Row level tracking. Đồng thời trong Tool\Option\Advenced cũng có mục chọn: open databasees using record-level locking.
    Các bác vui lòng chỉ giáo cho em biết 2 tính năng này nhằm mục đích gì?, có nên chọn nó hay không (em dùng link tab có nhiều người dùng).
    Rất cảm ơn các bác.
    Row level tracking:
    Khi ta lựa chọn mục này, sẽ cho phép dò tìm các xung đột (va chạm) dữ liệu trong các CSDL bản sao (replica) dựa trên toàn bộ record.
    Ví dụ nếu trong một replica, trong cùng table, cùng record, có ai đó sửa dữ liệu trong field hoten, ở replica khác, có người lại sửa field diachi. Nếu cho Row level tracking, khi các replica thực hiện việc đồng bộ hóa thì sẽ có một thay đổi ở trên bị mất.
    Nếu không chọn Row level tracking thì có nghĩa là dò tìm xung đột dữ liệu theo cột. Nếu làm theo cách này thì sự xung đột chỉ xảy ra khi 2 người trên cùng sửa dữ liệu trong cùng table, cùng record và cùng field.

Open databases using record-level locking:
    Khi có ai đó đang thực hiện việc hiệu chỉnh dữ liệu trên một record thì người khác vào sau không thể thay đổi (update) dữ liệu trên record đó được.
    Nếu bỏ chọn thì có thể hiểu nôm na là cả table sẽ bị khóa, người vào sua không thể mở table ra để làm gì được.

Ðề: Tính năng "Row level tracking" và "open databasees using record-level locking"

Cảm ơn bác Phatnq2002 đã trả lời.
    Em có ván đề này kính nhờ bác hổ trợ:
    Em viết 1 chương trình dùng linkTab, có nhiều người sử dụng, chương trình kết nối và làm việc rất tốt, mỗi user đều có tên đăng nhập + pass, hồ sơ của user nào thì chỉ người đó mới được xoá, sửa. Hiện chương trình đang xảy ra 1 lỗi như thế này, nhờ bác gỡ rối hộ. Rất cảm ơn bác.
    Nếu user1 tạo mới, đồng thời user2 cũng tạo mới record, cả 2 nhập liệu, lưu và in ấn hoàn tất (không xảy ra ván đề gì), sau đó thoát ra hoặc di chuyển qua record khác khi quay lại sẽ xảy ra trường hợp hồ sơ của người này lưu chồng lên record của người khác và hồ sơ của user khác thi bị mất. Có cách nào giải quyết ván đề này, bác cứu em với (nếu có giúp thì bác chỉ rõ cho em 1 chút nhé, AC em dốt lắm do ăn học không đến nơi đến chốn. Cảm ơn bác Phatnq2002

Vấn đề của bạn giống như thiết kế chương trình bán hàng một mặt hàng có nhiều giá bán khác nhau cho những khách khác nhau (bạn đă hình dung ra chưa?). Như vậy thì data của ai sẽ được lưu riêng trong table của người ấy không đụng chạm gì hết.