Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Danh sách trong combobox

Các bác cho em hỏi làm thế nào để tạo 1 combo box lấy thông tin từ 1 field của table ( cho phép nhập dữ liệu mới nếu chưa tồn tại trong danh sách )khi click chọn thì không cho hiện thông tin trùng lắp dữ liệu. Ví dụ em có 1 fiel nội dung:
    A,B,A,C,C,A. khi click chọn thì chỉ hiện A,B,C.
    Ván đề thứ 2 em nhờ các bác giúp là làm thế nào để rê chuột trên 1 control thì kích thước của control đó bung ra để thể hiện full nội dung của nó.
    Rất cảm ơn các bác.

Ðề: Danh sách trong combobox

Trích dẫn Gửi bởi zungnn
    Các bác cho em hỏi làm thế nào để tạo 1 combo box lấy thông tin từ 1 field của table ( cho phép nhập dữ liệu mới nếu chưa tồn tại trong danh sách )khi click chọn thì không cho hiện thông tin trùng lắp dữ liệu. Ví dụ em có 1 fiel nội dung:
    Ván đề thứ 2 em nhờ các bác giúp là làm thế nào để rê chuột trên 1 control thì kích thước của control đó bung ra để thể hiện full nội dung của nó.
    Rất cảm ơn các bác.
    Có 2 dạng combo box. Không biết bạn hỏi dạng nào? Cái nào cũng ra danh sách,
    Chưa hiểu câu hỏi sau cho lắm,

Cảm ơn bạn đã quan tâm nhưng mình đã nói rõ rồi mà bạn, đây là dạng tab nhưng cho nhập mới.

Trích dẫn Gửi bởi zungnn
    Rất cảm ơn các bác.
    1. Lấy dữ liệu từ table để làm nguồn cho một combo box, bạn cần lưu ý là table đó khi lấy phải "biến đổi" sao đó để nó không hiển thị dữ liệu trùng.
    Để không hiển thị dữ liệu trùng, bạn dùng cú pháp SELECT DISTINCT của query.
    VD: Bạn muốn hiển thị dữ liệu trong field fieldA của table table1, để tránh hiện dữ liệu trùng, bạn nhập vào property Row Source:
    SELECT DISTINCT ROW fieldA FROM table1

2. Hiện tại không có cái "vụ" này, nhưng bạn có thể "mượn" property Control Tip Text và sự kiện MouseMove để thực hiện "ý đồ":
    VD: hiển thị toàn bộ nội dung của Text0 khi rê con trỏ chuột vào Text0:
    Private Sub Text0_MouseMove(Button As Integer, Shift As Integer, X As Single, Y As Single)
    Text0.ControlTipText = Text0.Text
    End Sub

Bạn có thể chế biến thêm.