Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Mỗi ngày 1 bài viết, 1 góp ý để hoàn chỉnh 1 phần mềm kế toán

Chào các bạn trên diển đàn!
    mình có ý kiến tí nhé. diển đàn chúng ta rất rất hay, chúng ta đã cho và nhận nhiều kiến thức trên diển đàn. mỗi người có thế mạnh riêng về chuyên môn. nếu chúng ta mỗi người một đóng góp ý kiến cho một project có hệ thống thì mỗi người chúng ta sẽ có được một kho kiến thức tổng hợp. tại chuyên mục này "kế toán trên Access"chúng ta hãy mỗi ngày 1 bài viết, 1 góp ý để hình thành 1 dự án có hệ thống và những người mới vào tham gia,họ biết phải bắt đầu từ đâu. Các bạn đồng ý không nào?
    Riêng phần mình,với 1 chút về access, 1 chút về kế toán, 1 chút về lập trình, 1 chút chút khác... mình sẽ cố gắng mỗi ngày 1 bài, với công việc từ thiết kế database đến hoàn thiện dự án. diển đàn chúng ta sẽ có 1 chương trình phần mềm kế toán và người mới họ sẽ biết bắt đầu từ đâu để tự nghiên cứu.
    Mong các bạn cho ý kiến.
    Cảm ơn ban quản trị đã tạo cho chúng ta một cổng thông tin học tập tuyệt vời.

Ðề: Mỗi ngày 1 bài viết, 1 góp ý để hoàn chỉnh 1 phần mềm kế toán

Trích dẫn Gửi bởi viettienedu
    Chào các bạn trên diển đàn!
    mình có ý kiến tí nhé. diển đàn chúng ta rất rất hay, chúng ta đã cho và nhận nhiều kiến thức trên diển đàn. mỗi người có thế mạnh riêng về chuyên môn. nếu chúng ta mỗi người một đóng góp ý kiến cho một project có hệ thống thì mỗi người chúng ta sẽ có được một kho kiến thức tổng hợp. tại chuyên mục này "kế toán trên Access"chúng ta hãy mỗi ngày 1 bài viết, 1 góp ý để hình thành 1 dự án có hệ thống và những người mới vào tham gia,họ biết phải bắt đầu từ đâu. Các bạn đồng ý không nào?
    Riêng phần mình,với 1 chút về access, 1 chút về kế toán, 1 chút về lập trình, 1 chút chút khác... mình sẽ cố gắng mỗi ngày 1 bài, với công việc từ thiết kế database đến hoàn thiện dự án. diển đàn chúng ta sẽ có 1 chương trình phần mềm kế toán và người mới họ sẽ biết bắt đầu từ đâu để tự nghiên cứu.
    Mong các bạn cho ý kiến.
    Cảm ơn ban quản trị đã tạo cho chúng ta một cổng thông tin học tập tuyệt vời.
    Mình sẽ tham gia Project này. Nhưng cách tổ chức thực hiện thì sao đây? Dự án này liên quan đến 2 mảng: IT & Kế Toán. Trong hội IT4DKT có nhiều người vừa am hiểu IT vừa hiểu kế toán, lại có cả Team Product Development. Đã có một tổ chức làm việc bài bản, tôi đề xuất (mời) Viettienedu làm Team Leader của đội Product Development (am hiểu Phân tích và thiết kế hệ thống - tôi nghĩ bạn khá ở mảng này). Mọi người sẽ cùng hỗ trợ và hợp tác. Những thành viên DKT khác (không trực tiếp tham gia dự án) vẫn có thể theo dõi & tìm hiểu qua những bản tin hằng ngày mà đội PDTeam công bố. Rất mong Viettienedu "đồng hành dân kế" - Mời ViettienEdu gia nhập hội TẠI ĐÂY, Xem thông tin chi tiết về ĐỀ ÁN IT4DKT TẠI ĐÂY. Thanks you!

Em đồng ý tham gia Project này, nhưng em lại nghiêng về kế toán ngân hàng các huynh ah, nên điều cần thiết là thông tin phát sinh trong giao dịch hằng ngày phải update thường xuyên.
    Nào chúng ta cùng đi Project!

Trích dẫn Gửi bởi tienduyet
    Em đồng ý tham gia Project này, nhưng em lại nghiêng về kế toán ngân hàng các huynh ah, nên điều cần thiết là thông tin phát sinh trong giao dịch hằng ngày phải update thường xuyên.
    Nào chúng ta cùng đi Project!
    Rồi...hình như đụng đầu đồng nghiệp rồi thì phải.
    Được 3 người rồi, không biết còn ai có ý định tham gia cái nhóm Product Development này nữa không nhỉ?. Riêng khoản này mà không mời anh PHATnq2002 là một sai lầm lớn. Chuyên gia Access & Ptích tkế hệ thống (đó là suy nghĩ của riêng SND!).
    @Phatnq2002: Nếu anh đọc được topic này thì mời anh tham gia cùng nhé. :cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Chưa mô tả hệ thống mà đi xây dựng table, gan nhỉ?
    Bạn hãy xem như mình đi từ đầu đi. Nghĩa là bạn remove cái kế tóan skill của bạn ra, mà đứng ở góc độ của dân IT. Table sẽ do mọi người trong hội cùng quyết định, chứ nếu không, anh này nói cấu trúc tui ngon, anh kia nói cấu trúc tui số một, ... Chết tươi !!!
    Đồng ý với anh, chúng ta sẽ làm đúng quy trình từ A--->Z. Trước khi đụng tới IT, thì phải có bản phân tích đánh giá nhu cầu, thiết kế hệ thống ---> UserCase trước. Chứ nhào dô phập liền e phải quay đầu ngược lại nếu trước đó việc phân tích thiết kế hệ thống kém. Em phải "rinh" anh Phát vô nhóm Access Team mới được (nghe giang hồ đồn anh nặng 90kg, tính làm thủ môn đội bóng DKT :confuse1, anh đăng ký và nhận làm nhóm trưởng access Team IT4DKT giùm cho anh em nó nhờ chút nhé. Thanks anh trước ---> TẠI ĐÂY

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Chưa mô tả hệ thống mà đi xây dựng table, gan nhỉ?
    Bạn hãy xem như mình đi từ đầu đi. Nghĩa là bạn remove cái kế tóan skill của bạn ra, mà đứng ở góc độ của dân IT. Table sẽ do mọi người trong hội cùng quyết định, chứ nếu không, anh này nói cấu trúc tui ngon, anh kia nói cấu trúc tui số một, ... Chết tươi !!!
    Hello Everybody!
    Mình cũng tính phân tích hệ thống cho bài bản nhưng thấy trong diển đàn mình hầu hết là dân kế toán, vì thế bỏ qua để đi ngay vào việc thiết kế Database cho nhanh.

Trích dẫn Gửi bởi viettienedu
    Hello Everybody!
    Mình cũng tính phân tích hệ thống cho bài bản nhưng thấy trong diển đàn mình hầu hết là dân kế toán, vì thế bỏ qua để đi ngay vào việc thiết kế Database cho nhanh.
    Híc, nếu như mọi người không trao đổi thống nhất để có bảng Phân tích thiết kế (mà mình anh biết thui) thì tham gia dự án này chắc ngồi nhìn thôi.... Với lại, ở đây cũng có nhiều người am hiểu về Phân tích thiết kế hệ thống đó. theo em "góp ý để hoàn chỉnh 1 phần mềm kế toán" thì khâu quan trọng nhất là chốt lại bảng Phân tích thiết kế hệ thống cho tối ưu đến mức có thể trước đã. Còn lập Database & Relationship & Coding ...v...v.. mới là việc làm sau. Giống như thợ xây cần bảng thiết kế nhà mà, cần bảng vẽ để nhìn vào mà xây chứ làm đại sao được. :cheers1:

Nhưng mà mấy cái table mà Viettienedu đưa lên đó thì luôn luôn là có.
    Dù thiết kế cỡ nào thì cũng cần có mấy bảng danh mục đó thôi.
    Đề nghị Viettienedu tiếp tục đưa lên những bảng danh mục căn bản đó.
    Ráng đưa lên sớm nha bạn.

Trích dẫn Gửi bởi suynghidi
    Híc, nếu như mọi người không trao đổi thống nhất để có bảng Phân tích thiết kế (mà mình anh biết thui) thì tham gia dự án này chắc ngồi nhìn thôi.... Với lại, ở đây cũng có nhiều người am hiểu về Phân tích thiết kế hệ thống đó. theo em "góp ý để hoàn chỉnh 1 phần mềm kế toán" thì khâu quan trọng nhất là chốt lại bảng Phân tích thiết kế hệ thống cho tối ưu đến mức có thể trước đã. Còn lập Database & Relationship & Coding ...v...v.. mới là việc làm sau. Giống như thợ xây cần bảng thiết kế nhà mà, cần bảng vẽ để nhìn vào mà xây chứ làm đại sao được. :cheers1:
    OK,nếu mọi người thông nhất như vậy thì Viettienedu sẽ đưa phần thiết kế hệ thống lên trước. Tuy nhiên những Table cơ bản và form nhập liệu cho các table này thì mình sẽ đưa lên đồng thời để những người "học access" có thể tìm hiểu về cấu trúc table, và xây dựng form

Trước mắt đề nghị các bạn thảo luận các vấn đề sau:
    Các table mà viettienedu đưa lên:
    - Cần chuyển sang font Unicode. Để font VNI thì miền Bắc không dùng được đâu.
    - Lưu ý tuân thủ tính BASE của chữ database: không được có cột thừa trong các table DanhMục.
    Ví dụ: table SDMTK với tính chất là bảng danh mục vậy tại sao lại có cột Luỹ Kế Nợ, Luỹ Kế Có? Nó đã trở thành table số phát sinh rồi.
    Khi nào cần dùng thì tạo table mới hoặc query để tính và lưu số luỹ kế.
    Cũng trong Table SDMTK này đề nghị tuân theo quy tắc: chỉ ghi các TK cấp 1 và cấp 2. Các TK cấp 3 cần được ghi trong 1 table khác.
    Lý do: TKcấp 1 và cấp 2 phải theo quy định của Nhà Nước. Vì thế việc cập nhật phải được kiểm soát chặt chẽ, nó liên quan đến các báo cáo.
    Nếu người dùng cuối nhập 1 TK không đúng quy định thì BCĐKT sẽ lệch.
    (VD người dùng nhập TK cấp 3: 3988NgVA )
    vv...vv...

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối