Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Cách chuyển từ chữ có dấu sang không dấu

Ðề: Cách chuyển từ chữ có dấu sang không dấu

Trích dẫn Gửi bởi da.cri
    Các cao thủ võ lâm ơi,cho em hỏi làm thế nào để chuyển từ có dấu sang không dầu không?
    Có người chỉ dùng Unikey thôi nhưng em lai chưa biết cái đó.Cao thủ chỉ giáo cho em .
    1/ Nhấn chuột phải vào biểu tượng Unikey ở Taskbar, chọn Công cụ(hoặc nhấn tổ hợp phím nóng Ctlr+Shift+F6 để mở Unikey Toolkit)
    2/ Trong phần bảng mã chọn font chung cho cả Nguồn và Đích tùy theo font bạn sử dụng trong văn bản, trong phần lựa chọn bên phải, tích vào ô Loại bỏ dấu
    3/ Bôi đen toàn bộ phần văn bản muốn bỏ dấu, kích chuột phải chọn Copy
    4/ Nhấn tổ hợp Ctrl+Shift+F9, chờ hiện ra một bảng thông báo, nhấn OK
    5/ Quay về văn bản kích phải chuột chọn Paste ===> OK chưa
    Thân

Ví dụ : Trước khi bỏ dấu thì thế này :

Anh vẫn yêu em mãi dại khờ
    Tình yêu muôn thưở hóa vần thơ

Sau khi bỏ dấu thì thế này :

Anh van yeu em mai dai kho
    Tinh yeu muon thuo hoa van tho

Trích dẫn Gửi bởi xuanthanh
    1/ Nhấn chuột phải vào biểu tượng Unikey ở Taskbar, chọn Công cụ(hoặc nhấn tổ hợp phím nóng Ctlr+Shift+F6 để mở Unikey Toolkit)
    2/ Trong phần bảng mã chọn font chung cho cả Nguồn và Đích tùy theo font bạn sử dụng trong văn bản, trong phần lựa chọn bên phải, tích vào ô Loại bỏ dấu
    Thân

Ví dụ : Trước khi bỏ dấu thì thế này :

Anh vẫn yêu em mãi dại khờ
    Tình yêu muôn thưở hóa vần thơ

Sau khi bỏ dấu thì thế này :

Anh van yeu em mai dai kho
    Tinh yeu muon thuo hoa van tho
    Cho em hỏi là tại sao phải Save tập tin lại thì mới đổi được, còn để dạng document thì lại ko đổi được vậy đại ca??? :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi Đình Phán
    Cho em hỏi là tại sao phải Save tập tin lại thì mới đổi được, còn để dạng document thì lại ko đổi được vậy đại ca??? :xinloinhe:
    Em mới để dạng Document , tức là mới mở ra đánh vài chữ có dấu, nhưng vẫn chuyển sang không dấu tốt, nó không có đòi hỏi Save đâu hả anh!:xinloinhe:
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi da.cri
    Các cao thủ võ lâm ơi,cho em hỏi làm thế nào để chuyển từ có dấu sang không dầu không?
    Có người chỉ dùng Unikey thôi nhưng em lai chưa biết cái đó.Cao thủ chỉ giáo cho em .
    Ban kết hợp hình của mình và hướng dân của Xuân Thanh xem có làm được không nha!

Trích dẫn Gửi bởi xuanthanh
    Thân
    Chính xác là Ctrl+Shift+F6. Nhớ chọn chức năng "Chuyển mã clipboard" rồi bấm "Chuyển mã" Sau đó mới là OK

Trích dẫn Gửi bởi nghiahien
    Chính xác là Ctrl+Shift+F6. Nhớ chọn chức năng "Chuyển mã clipboard" rồi bấm "Chuyển mã" Sau đó mới là OK
    Chào bạn.Chắc bạn bị nhầm những lời anh Xuân Thanh nói.Bạn hãy xem trên trang của Unikey về cách sử dụng chức năng Chuyển mã của nó.

6.7.2 Chuyển mã cho clipboard

Chuyển mã clipboard là một công cụ rất tiện cho phép bạn chuyển mã văn bản khi cắt dán. Ví dụ: Bạn muốn chuyển mã một đoạn văn bản Word từ mã ABC sang mã unicode và dán vào trong Outlook Express.
    Các bước thực hiện:

• Đánh dấu và copy văn bản cần chuyển vào clipboard (CTRL+C).
    • Chọn UniKey Toolkit bằng cách: Bấm phím chuột phải lên icon của UniKey tại góc màn hình, sau đó chọn "Công cụ" (Toolkit). Bạn có thể chọn nhanh UniKey Toolkit bằng tổ hợp phím nóng CTRL+SHIFT+F6.
    • Chọn check box "Chuyển mã clipboard", chọn bảng mã nguồn và mã đích cần chuyển, sau đó bấm nút "Chuyển mã" (Convert).
    • Dán văn bản trở lại (CTRL+V)
    Nếu bạn đã thiết lập đúng các tham số chuyễn mã (gồm mã nguồn, mã đích) trong hộp công cụ thì có thể thực hiện chuyển đổi nhanh trong clipboard như sau:

• Đánh dấu và copy văn bản cần chuyển vào clipboard (CTRL+C)
    • Bấm tổ hợp phím nóng CTRL+SHIFT+F9 để thực hiện chyển mã
    • Dán văn bản trở lại (CTRL+V)
    BẠn sem qua Video này ắc sẽ rõ:http://www.mediafire.com/file/u0t6cxxl0x7ze6t/Copyright.TP1.rar

Trích dẫn Gửi bởi Đình Phán
    Chào bạn nha? Sở dĩ như vậy là vì "Khi chuyển đổi xong thì nó tự Save lại Font chữ mới đổi luôn nên bắt buộc văn bản ban đầu nó phải được chứa trong một Foder nào đó rồi thì nó mới có chỗ lưu".