Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: Cách format HDD ( Ổ cứng)

Bạn có thể mua 01 đĩa Windows Xp về tự cài lại trong quá trình cài sẽ có phần hỏi bạn cài lên ổ nào , có format hay không , đinh dạng NTFS hay FAT32 . Chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi bachngan
    Máy tính của mình bị nhiễm virus. ko quét hết được,mọi người ai biết chỉ mình cách làm với .
    Cám ơn trước nhé!
    Máy của bạn bị nhiễm virus ổ nào? C? D?..

Trước tiên bạn chỉnh cho máy boot bằng CD.

Chỉ nhiễm ổ C ko thôi thì đơn giản, bạn cho đĩa windows vào và tiến hành install, trong quá trình install có yêu cầu format.

Bạn cũng có thể dùng đĩa Hiren Boot, boot vào Dos rồi từ ổ đĩa hiện hành gõ lệnh "format C:". Cách format cổ điển này hơi lâu, nhưng lại tốt hơn format bằng chương trình.

quét tới quét lui hoài nó cũng hết à. Như nhà mình thôi quét hoài nó cũng sạch đến mức soi gương dc mà . Bạn diệt virut trong dos hay safemode sẽ diệt tận gốc hơn đây. Nếu cố gắng quét hoài mà vẫn bị thì cài lại win thôi.
    Cài Win bạn cần 2 cái đĩa. 1 là đĩa khỏi động (Boot) 2 là đĩa win. Cuối cùng + 1 người cài win là ok

cách tốt nhất để đảm bảo máy không bị virus là bạn cài lại win đi và mua phần mềm kaspersky về dùng, cực tốt luôn!

Thường thì virus lây qua mọi ổ nếu mở ra. Cách đảm bảo nhất là tháo ổ ra cắm vào máy khác và format toàn bộ các ổ đã được chia. Nếu chỉ có ổ C thì cài lại là ổn. Nhớ format khi Windows hỏi có format đường dẫn không nhe.

híc,thấy mọi người nói nhiều ghê, chắc đến jo thì cái máy đó thành vô tri rồi, chủ topic hỏi thế này thì chắc chắn cũng k rành lắm về khoản này nên tốt nhất là nhờ ngừoi khác thôi chứ chưa biết mà động vô lại fomat sạch cả ổ cứng thì toi,mất hết dữ liệu mà nói chung chung thế này thì làm sao mà họ làm đc chứ

Trích dẫn Gửi bởi badtiger
    q
    Cài Win bạn cần 2 cái đĩa. 1 là đĩa khỏi động (Boot) 2 là đĩa win. Cuối cùng + 1 người cài win là ok
    chỉ cần 1 đĩa cài winxp thôi bạn ah, nó tự chạy luôn.

Không nghiêm trọng đến nỗi phải cài lại win đâu(nếu bạn vẫn vào win đc).Chỉ cần dùng đĩa Hiren Boot quét virus là OK,Nếu nghiêm trọng hơn, bạn có thể bung file ghost trong máy ra, chỉ mất khoảng 10phút thôi(với điều kiện là máy của bạn đã có file ghost rồi,theo mình biết thì hiện nay máy tính nào cũng có một file ghost nằm sẵn trong máy),còn thực hiện như thế nào thì bạn nên nhờ người có chút hiểu biết về IT làm nha