Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

sửa chữa phầm mềm máy tính???

hic,có anh chị nào có tài liệu gì về sửa chữa máy tính không nhỉ, giúp em mới, em muốn biết về cách cài win, chia ổ, khi cài win thì phải định dạng lại các ổ như thế nào, hay vào phần thiết lập chế độ ban đầu nữa. Giờ em từ trường về nhà rùi, k còn ai giúp em sửa máy tính nữa. E bít làm thế nào bi giờ, hu hu.
    Em thương cái máy tính của em lắm,k phải muốn xa nó đâu :helpsmilie:

Ðề: sửa chữa phầm mềm máy tính???

Cài Win nói đơn giản thì rất đơn giản, nhưng để hướng dẫn thì lằng nhằng nhìu bước. Túm lại là thía nì: Cho đĩa cài Win vào ổ, chọn chế độ boot từ CD. Nếu bạn giỏi TA thì làm theo hưỡng dẫn còn ko thì cứ I agree, Next, Yes và chờ (khoảng 30'). Và nhớ ghi lại số CDkey trước khi cài. Bạn có thể chia ổ ngay lúc bắt đầu cài Win (sau khi format xong ổ), hoặc bạn sử dụng các PM chia ổ (PQ Magic, Partition Magic Pro...).

bạn có ở Hn không? nếu muốn vác máy qua mình, mình chỉ cho

Nếu cảm thấy ko thể tự cài bạn có thể gọi thợ đến cài cho. Mỗi lần cài chỉ mất 50N thui àh. Chỉ có điều họ cài qua loa nên hay lỗi.

Trích dẫn Gửi bởi Girlsmiling
    Nếu cảm thấy ko thể tự cài bạn có thể gọi thợ đến cài cho. Mỗi lần cài chỉ mất 50N thui àh. Chỉ có điều họ cài qua loa nên hay lỗi.
    hic,mày mình cũng vừa xài mất của mình 50k,mà thấy vẫn không ổn,cách này chắc k sài được rùi!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi HAIBALA238
    bạn có ở Hn không? nếu muốn vác máy qua mình, mình chỉ cho
    Mình cũng ở HN,nhưng vác máy thì xa quá à,hay bạn cứ giảng giải cho mình,hiểu được bao nhiu thì hiểu,thanks!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Girlsmiling
    Cài Win nói đơn giản thì rất đơn giản, nhưng để hướng dẫn thì lằng nhằng nhìu bước. Túm lại là thía nì: Cho đĩa cài Win vào ổ, chọn chế độ boot từ CD. Nếu bạn giỏi TA thì làm theo hưỡng dẫn còn ko thì cứ I agree, Next, Yes và chờ (khoảng 30'). Và nhớ ghi lại số CDkey trước khi cài. Bạn có thể chia ổ ngay lúc bắt đầu cài Win (sau khi format xong ổ), hoặc bạn sử dụng các PM chia ổ (PQ Magic, Partition Magic Pro...).
    Vâng đấy,cài win đơn thuần thì em biết,cái chính em lại dốt tiếng anh.Vấn đề của em ở đây là ở chỗ chọn chế độ boot,hay lúc chia ổ í,em cũng không biết cách chia và khi nào thì cần dùng tới chia ổ. Mà đôi khi em không nhận ra được máy của em gặp phải vấn đề gì thực sự,nguyên nhân của nó,đâu thể lúc nào cũng mang đĩa win ra cài được anh nhỉ. Mà còn đĩa khởi động thì lấy ở đâu à anh, cũng mua ngoài quán như đĩa win à?
    À hnọ máy em đang chạy bình thường,tắt đi lần sau bật tự dưng khởi động được một tẹo là ngừng luôn,liệu mình có thể xem nó khởi động đc đến đâu thì biết vấn đề trục trặc của nó là gì không anh nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi but_chi_buon
    Vâng đấy,cài win đơn thuần thì em biết,cái chính em lại dốt tiếng anh.Vấn đề của em ở đây là ở chỗ chọn chế độ boot,hay lúc chia ổ í,em cũng không biết cách chia và khi nào thì cần dùng tới chia ổ. Mà đôi khi em không nhận ra được máy của em gặp phải vấn đề gì thực sự,nguyên nhân của nó,đâu thể lúc nào cũng mang đĩa win ra cài được anh nhỉ. Mà còn đĩa khởi động thì lấy ở đâu à anh, cũng mua ngoài quán như đĩa win à?
    À hnọ máy em đang chạy bình thường,tắt đi lần sau bật tự dưng khởi động được một tẹo là ngừng luôn,liệu mình có thể xem nó khởi động đc đến đâu thì biết vấn đề trục trặc của nó là gì không anh nhỉ?
    Nhà bạn có gần đường Chùa Bộc ko? Nếu gần hum nèo cắp sách sang nhà mình, mình dạy cho vài chiêu cơ bản.
    Ko khởi động được vào Win thì có nhiều nguyên nhân lắm. Khi bạn khởi động máy nếu nghe tiếng Bíiiiiiiiiip dài thì có khả năng bị lỗi thanh RAM. Còn nếu chỉ có 1 tiếng Bíp bình thường và có nhìn thấy lá cờ Windows thì do máy bạn bị virus rùi.

Thực ra không nên cài lại win nhiều, không tốt lắm. nếu có thể khắc phục được thì nên khắc phục. quan trong la trong quá trình sử dụng bạn lên chăm sóc nó cho tốt, như vậy win sẽ ít khi bị lỗi, và máy tính của bạn sẽ ổn định.

vâng,có gì tiện đường em sẽ té qua :cheers1: .Hì,cảm ơn mọi người nghen!

Win ở mình toàn Win ko có bản quyền, thế nên thì cứ định kỳ một thời gian thì nên cài lại 1 lần cho nó chạy ổn định.
    Còn vấn đề chia ổ cứng thì nên nhờ ai biết chút làm hộ cho ko lọ mọ cái teo cái ổ thì :smilielol5:

Kể cả Win có bản quyền hay ko có bản quyền thì 1 năm cũng chỉ nên cài lại 1-2 lần, ko nên cài nhiều. Ổn định hay ko là do người sử dụng thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối