Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Lỗi dấu cách thành chữ ã trong word

Mình không hiểu sao cái máy của mình nó lại bị thế này? Mình đã kiểm tra lại font, vietkey và cả cái chức năng show/hide ả rồi nhưng đều vô ích. Tất cả các văn bản trước đó đều bị biến dạng như thế hết. Nhờ các chuyên gia chỉ giúp mình với không thì chết mất :helpsmilie:

Ðề: Lỗi dấu cách thành chữ ã trong word

Trích dẫn Gửi bởi domai108
    Mình không hiểu sao cái máy của mình nó lại bị thế này? Mình đã kiểm tra lại font, vietkey và cả cái chức năng show/hide ả rồi nhưng đều vô ích. Tất cả các văn bản trước đó đều bị biến dạng như thế hết. Nhờ các chuyên gia chỉ giúp mình với không thì chết mất :helpsmilie:
    Bạn vào trang văn bản đó
    Bạn ấn tổ hợp phím sau:

Ctrl + Shift + phím *

Cái phím màu đỏ này ở trên chữ U và chữ I trong bàn phím ấy

:cheers1:

Bạn vào trang văn bản đó
    Bạn ấn tổ hợp phím sau:

Ctrl + Shift + phím *

Cái phím màu đỏ này ở trên chữ U và chữ I trong bàn phím ấy
    Cách đó không được đâu bạn ơi, mình đã làm rồi. Thế mới khổ chứ chẳng hiểu nó ra làm sao nữa (Có mỗi word mới bị thế thôi còn các chương trình khác vẫn chạy bình thường).

Xử lý lỗi cách chữ trong Word & Đọc nhanh một văn bản dài
    02/02/2007

1. Xử lý lỗi cách chữ

Thật khó chịu khi đang phải hoàn thành nhanh một văn bản mà khi gõ chữ nó lại cứ bị chèn dấu cách vô tội vạ trong từ đang viết ngay khi bạn copy và pase một đoạn văn bản nào đó. Phải làm thế nào đây? Nếu gặp trường hợp tương tự như vậy, các bạn hãy bình tĩnh, đừng vội cho đó là virut hay lỗi office mà cài lại. Hãy sử dụng ngay một trong hai cách sau để khắc phục

Cách 1: (Giải pháp tạm thời) Hãy dừng ngay công việc đang làm, lưu lại văn bản vừa gõ và thoát khỏi chương trình Word. Tiếp đó là bạn mở lại file vừa làm và tiếp tục công việc của mình.

Lưu ý: Như đã nói ngay từ đầu, đây chỉ là giải pháp tạm thời nên sau mỗi lần bạn copy và pase một đoạn văn bản trong khi soạn thảo thì hiện tượng cách chữ lại lặp lại. Muốn giải quyết triệt đẻ vấn đề này, chúng ta phải sang cách 2 như sau

Cách 2: Với phương pháp này, chúng ta sẽ chỉ phải thao tác một lần là có thể yên tâm hoàn thành công việc soạn thảo của minh. Chúng ta làm như sau:

- Vào Tools > Options , chọn tab Edit

- Chọn Check Smart cut and paste

Chọn nút OK để hoàn thành công việc.

Bây giờ chúng ta có thể copy, cut, pase thỏa mái mà không còn bị cách chữ không mong muốn nữa.

Bạn thử xem nhé

@ quynhduan: không phải là lỗi như bạn nói đâu bạn ơi, bạn hiểu nhầm câu mình hỏi rồi. Đây là lỗi dấu cách biến thành chữ ã cơ mà.

Oki, đợi mình chút mình tìm hỉu giúp bạn nhé

Bạn thử click vào cái tool (ở kế bên cái tỷ lệ view 100% ấy).

Quái thật. Hoá ra cái ký tự này nó cũng đi theo font các bác ạ. Hôm qua mới đọc câu hỏi này em cũng vào word, bật chế độ ấy lên, gõ vài dấu cách thì nó ra vài dấu chấm nên em nghĩ ko phải bệnh do cái này . Giờ nghe Vodanh01 nói mới vào thử lại với font TCVN3 thì thấy nó đúng là chữ ã ạ. Quen dùng Unicode rồi, dấu cách là dấu chấm

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Bạn thử click vào cái tool (ở kế bên cái tỷ lệ view 100% ấy).

Cái đó mình biết, mình đã kiểm tra rồi bạn à nhưng vẫn không chuyển biến (tức lỗi không phải do cái đó). Không hiểu nó bị sao nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi domai108
    Cái đó mình biết, mình đã kiểm tra rồi bạn à nhưng vẫn không chuyển biến (tức lỗi không phải do cái đó). Không hiểu nó bị sao nhỉ?
    Vậy thì vào Tool/ Options rồi chọn tab View
    Trong đoạn Formatting Masks bỏ đánh dấu chọn mục Spaces.