Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

chuyển đổi bảng mã

các pác nào biết chỉ dùm em với, số là em có một vài tập tin của một số đơn vị cấp dưới gởi lên để add vào phần mềm mà lúc làm ở dưới lại quên gỏ bảng mã VNI và font chữ là VNI-times, nhưng phần mềm của mình chỉ nhận bảng mã Unicode và font chữ chính là font arial, nên khi add vào bị giãi mã hết không đọc được, mà ngồi gỏ lại từ chữ thì ôi thôi lâu lắm các pác nào biết cách chuyển mã không phải làm lại giúp mình với . thank nhiều nhiều lắm

Ðề: chuyển đổi bảng mã

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    các pác nào biết chỉ dùm em với, số là em có một vài tập tin của một số đơn vị cấp dưới gởi lên để add vào phần mềm mà lúc làm ở dưới lại quên gỏ bảng mã VNI và font chữ là VNI-times, nhưng phần mềm của mình chỉ nhận bảng mã Unicode và font chữ chính là font arial, nên khi add vào bị giãi mã hết không đọc được, mà ngồi gỏ lại từ chữ thì ôi thôi lâu lắm các pác nào biết cách chuyển mã không phải làm lại giúp mình với . thank nhiều nhiều lắm
    Cái này cũng đơn giản thôi, muốn chuyển đổi mã VNI sang mã Unicode ta có thể áp dụng 1 trong 2 cách sau:

Sử dụng các tiện ích chuyển đổi online:

http://www.thanhnien.com.vn/News/Services/ChuViet/default.htm

Sử dụng phần mềm nguồn mở Unikey:

Chuyển font chữ của một đoạn văn bản thông qua bộ nhớ đệm Clipboard:

Bước 1. Copy đoạn văn bản cần chuyển đổi.
    Bước 2: Click chuột phải vào biểu tượng của Unikey và chọn task Công cụ…[CS+F6] như hình dưới đây:

Hình 1

Trong phần Bảng mã, bạn chọn bảng mã Nguồn là dạng mã của văn bản bạn muốn chuyển dạng mã,bảng mã Đích là dạng mã mà bạn muốn chuyển thành.

Hình 2

Sau khi chọn xong bạn ấn vào task Chuyển mã sẽ hiện lên của sổ sau:

Hình 3

Bước 3: Lúc này đoạn văn bản đã được chuyển mã thành công và lưu lại vào clipboard, bạn chỉ cần paste vào file của bạn là xong.

Chuyển font chữ của cả file văn bản

Mở file cần chuyển đổi bằng Ms World, chọn File => Save As..., chọn phần mở rộng là Rich Text Format để lưu lại với định dạng *.rtf.
    Bấm tổ hợp ba phím Ctrl + Shift + F6. sẽ hiện ra bảng hình 2
    Chọn bảng mã nguồn tương ứng với file văn bản ban đầu, bảng mã đích chọn mã văn bản muốn chuyển. Sau đó, chọn file nguồn (tên địa chỉ file cần chuyển mã) và nơi đặt file đích (tên địa chỉ file sau khi chuyển mã). Chú ý quan trọng là bạn phải thêm .rtf để file đích phải có phần mở rộng *.rtf. Bấm "Chuyển mã". Chương trình sẽ sinh thêm một file .rtf mới chứa văn bản đã được chuyển. Với file .rtf thu được có thể dùng Word để sử dụng và lưu lại bằng định dạng .doc của Ms Word

Phần mềm miễn phí download tại http://www.unikey.org/bdownload.php

ủa cái này hay quá mình cũng có nhiều bất cập mấy món này lắm lucf thì timenewromans luc thi vntime hoa hết mắt mà không biết làm cách nào cho nó về nguyên thủy mặc dù có dùng chuyển mã của unikey nhưng cũng chỉ chuyển 1 số ít

Chuyển mã bằng Unikey chỉ chuyển cho văn bản thôi.
    Nếu các file của bạn là data thì không chuyển nổi đâu.
    Copy từng field rồi chuyển mã rồi paste vô lại thì chừng nào mới xong.
    Trừ khi dữ liệu chỉ có vài chục dòng.

Xem coi phần mềm đó dùng dạng data nào thì lấy hệ quản lý cơ sở dữ liệu đó mà viết chương trình duyệt qua data mà chuyển mã.
    Nếu may mắn là phần mềm của bạn dùng hệ cơ sở dữ liệu thông dụng thì bạn quăng nó lên đây may ra có người dịch giùm.

Unikey chuyển cũng ổn, mình toàn dùn UNK để chuỷen thôi.

cách này mình thử rồi, thấy rất hiệu quả nhưng không hiểu Font .vntime thì nó thuộc loại nào bạn nhỉ

_ Mình thấy phần mềm chuyển đổi sang fon unicde của cục thuế cũng khá hiệu quả , bạn có thể tải về sự dụng thử nhé : http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Tin-tuc/News?contentId=110873