Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: Kế toán tổng hợp trong Sun system

Trích dẫn Gửi bởi cayman
    Bạn xem thử tài liệu ở đây http://**************/forum/showthread.php?t=74766 :danhrang:
    N­hưng bác câyman ơi, em thấy Sun rộng lắm,e cần phần tài liệu hướng dẫn về accounting của Sun. Bác có cho anh xin tham khảo.thanks a lot.

Trích dẫn Gửi bởi cayman
    Bạn xem thử tài liệu ở đây http://**************/forum/showthread.php?t=74766 :danhrang:
    trước kia mình cũng như bạn, xong bây giờ mình hoàn toàn có thể control được sun, từ setup hệ thống đến quản trị sun system và Vision, bạn cần gì mình sẵn sàng chia xẻ, nếu bạn ở hà nội

hi bạn,nếu bạn biết nhiều vậy thì chỉ cho mình từng bước được không, như setup hệ thống, và phần config như thế nào đó để có được báo cáo ra excell (cái này có phải là vision). mình cũng chưa biết nhiều, cảm ơn bạn

setup hệ thống cần, đĩa SQL, bộ cài sun + Vision XL,
    Buoc 1: cai SQL như thông thường
    Buoc 2: cai sun tuong tu nhu phan mem thong thuong
    buoc 3: Yeu cau ban phai co kien thuc ve sql de create database dua vao cau lenh sql trong thu muc sql cua sun
    buoc 4: cai vision : nhu cai phan mem thong thuong
    buoc 5: tạo ket noi vao database
    buoc 6: create va setup so sach va tao nguoi dung, phan quyen nguoi dung
    tu buoc nay tro di, yeu cau ban phai co kinh nghiem to chuc so sach, va xay dung hệ thống
    bạn đã làm đến đâu rồi?

Trích dẫn Gửi bởi dhieutmqt41b
    buoc 3: Yeu cau ban phai co kien thuc ve sql de create database dua vao cau lenh sql trong thu muc sql cua sun
    tu buoc nay tro di, yeu cau ban phai co kinh nghiem to chuc so sach, va xay dung hệ thống
    bạn đã làm đến đâu rồi?
    Cảm ơn bạn, mình cũng ở hà nội. Theo các bước của bạn như trên thì bước 3 mình chưa có kinh nghiệm, còn bước 6 thì mình có kinh nghiệm xây dựng sổ sách, xây dựng hệ thống tài khoản.
    Chắc mình phải học hỏi nhiều, như mình thấy phân Tcode, mình thấy họ đặt T1, T2,T3, T4..
    Nếu bạn có tài liệu hướng dẫn, bớt chút thời gian hướng dẫn mình nhé, minh làm trong ngành khách sạn thôi.

Hệ thống T code được đặt từ T0 đến T9 ( tổng cộng 10 Tcode), T code này giúp bạn phân định trung tâm lợi nhuận, hoặc trung tâm chi phí

Ví dụ:
    T0: Phòng ban
    T1: Công ty, hoặc dự án
    T2: Vùng viền, lãnh thổ
    T3: Nhân viên
    ..v.v.v, từ cơ sở này để thấy được có thể áp dụng cho mô hình tập đoàn, nhiều công ty con, nhiều đơn vị kinh doanh

Đối với việc lấy số liệu: giao tiếp với excell có hai công cụ, 1 - Vission XL đi kèm sun, 2: nếu bạn dùng excell từ 2007 trở lên: có công cụ external data, bạn có thể kết nối trực tiếp vào cơ sở dữ liệu để lấy ra

Tuy nhiên, như mình làm mình thấy chỉ mỗi visionxl là đã quá đủ để lấy bất kỳ thông tin hoặc làm bất kỳ báo cáo nào rồi, do vậy không cần thiết các công cụ khác nữa.

Nếu bạn đã làm việc với sun thì bạn cũng biết, tài liệu của sun luôn đi kèm với bộ cài. Tuy nhiên, phần tài liệu đó chỉ là kiến thức cơ bản, còn việc vận dụng, xây dựng như thế nào cho hợp lý với đơn vị mình phụ thuộc vào tư duy hệ thống mỗi người

1. Nếu chỉ là kế toán tài chính thì đơn giản, chắc bạn sẽ không cần hỏi
    2. Kế toán quản trị: bạn cần liệt kê ra các trung tâm chi phí, trung tâm lợi nhuận ( nếu bạn chưa hiểu, bạn có thể kể ra một số mẫu báo cáo mà công ty bạn cần, hoặc trong tương lai bạn mong muốn các loại báo cáo như thế nào, mỗi mẫu báo cáo phải thể hiện những thông tin gi..v.v.) mình sẽ support bạn trong vấn đề vận dụng Tcode.
    Note: trong sun ngoài Tcode ra còn có A code và F code nữa mỗi loại có 10 trường để bạn tạo, cái này đến giờ mình chưa thấy phần mềm nào ưu việt hơn sun về các T, A, F code này cả.

Bạn có thể dạy cho mình cách sử dụng thực hành phần mềm kế toán tổng hợp Sun System được k ? Mình đđang có nhu cầu học gấp. Mình ở Hà Nội. Nếu bạn k thễ giúp dạy mình thì bạn giới thiệu cho mình địa chỉ tốt để học nhé. Thank bạn!

Trích dẫn Gửi bởi dhieutmqt41b

bạn đã làm đến đâu rồi?
    Chào bạn mình cũng hoàn toàn không biết gì về Sun bạn có tài liệu hướng dẫn cài đặt sun Server và client cách kết nối dữ liệu tới SQL server bạn sharse cho mình với cám ơn bạn rất nhiều email mình là khongventoangmail.com.