Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 9 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789
Kết quả 81 đến 87 của 87
    Ðề: Cách quản lý quán cà phê?

ban nen phan chia nhan vien hop li hon
    gjao hang tung khu vuc tung bang cho mot nhom nhan vien va ho se chjeu tranh nhiem ve khu vuc cua minh

Mình thấy hiện giờ các quán cafe đều phân bàn, để tránh nhầm lẫn, khi khách hàng vào, nhân viên dẫn khách hàng ngồi vào bàn, nhận order. Khi xuống tới chỗ pha chế gọi đồ đồng thời báo cho nhân viên ngồi quầy, ghi vào máy tính (bàn số mấy, uống cái gì để tí nữa in bill), khi nào khách uống xong xuống tính tiền ở quầy thu ngân.

Theo anh thì trước tiên phải quy định số thứ tự của từng bàn, đánh số liên tục từ số 1 đến số cuối cùng, và để việc thu tiền không bị chồng chéo hoặc bỏ sót thì phân nhân viên quản lý số bàn theo từng khu vực.

Ví dụ:
    - Nhân viên A quản lý từ bàn số 1 đến bàn số 10.
    - Nhân viên B quản lý từ bàn số 11 đến bàn số 20.
    - Nhân viên C quản lý từ bàn số 21 đến bàn số 30.

Vấn đề ghi phiếu để tính tiền:

Khi khách vô bàn số 1 thì nhân viên A ghi các loại thức uống mà khách đã kêu vào phiếu, đồng thời ghi số 1 vào góc quy định trên phiếu và giao phiếu này cho nhân viên kế toán, nhân viên kế toán căn cứ số 1 ghi ở góc để nhập số bàn vào máy theo dõi đồng thời để in phiếu tính tiền, khi trong phiếu tính tiền cóm ghi số bàn thì không tính tiền lộn bàn hoặc lộn cho khách hàng.

Cuối ngày muốn tính nhân viên nào phục vụ bao nhiêu lượt bàn thì quá dễ, nếu sử dụng Excel và sử dụng VBA thì nhấn nút 1 phát là được kết quả ngay.

Mình cũng quản lý quán cafe, bar được 3 năm. Với trường hợp là quán cafe ở khu vực chỗ bạn: thứ nhất là do nhân viên chưa được đào tạo. Điều quan trọng nhất là sự thân thiện, chu đáo.
    nên thời gian đầu bạn phải chấp nhận thuê nhiều nv một chút. Nếu đông khách thì phải có người dẫn khách để tối ưu diện tích (có khách họ thích tự chọn phải chấp nhận). Như bạn nói thì khách hàng chỗ bạn sẽ khó kiểm soát việc thanh toán. Lúc đông khách bạn cho người theo dõi thôi. Bạn sẽ gặp những trường hợp khách hàng đổi bàn...và lúc tính tiền thì loạn cả lên. Cái này thì bạn phải đào tạo nhân viên thôi. Nói ra thì nhiều vấn đề lắm. Bạn mắc cái gì cụ thể thì liên lạc với mình mình giúp. Nhân viên thiếu kinh nghiệm thì mệt, có nhân viên thừa kinh nghiệm thì đau đầu.
    Về thanh toán thì để dễ kiểm soát bạn mua máy in hóa đơn khoảng 3tr + PC. Còn không thì thanh toán bằng tay và kiểm soát qua order, bằng định lượng (tùy vào nhân viên pha chế, giá cả đầu vào và nhu cầu KH định lượng khác nhau). Như chỗ mình làm trước là 3 liên: 1 vào pha chế, 1 ra thu ngân, 1 ra khách hàng.

Nếu bạn ở Thạch Thất thì biết Bar Newstop, với LanChi Mart rồi! Gặp khách hàng là thanh niên bựa rồi thì mệt đấy. Chịu khó làm thời gian quen rồi là ngon ngay.

xin chào các cụ ông , cụ bà !
    Em đang tìm hiểu món cà phê nhượng quyền nhưng chưa hiểu hình thức như thế nào . thông tin trên ông google quá chung chung .
    Các cụ nào am hiểu về món nhượng quyền cafe có thể cho em số điện thoại để em có thể được trao đổi và học hỏi về món nhượng quyền được không ạ !
    Em cảm ơn rất nhiều
    Số dt em : 0988.759.484 em tên Thắng ạ

Dùng phần mềm quán lý vào ra thu chi hết

Trang 9 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789