Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 87
    Ðề: Cách quản lý quán cà phê?

Trích dẫn Gửi bởi vhuyen
    mình vừa tham gia làm tại 1 quán Cà fê. chỗ mình ko phải là thành phố chỉ có 1 quán mình bán, nó ko giống như ỏ hà nội có nhiều quán gần nhau. Vì quán mình vừa khai chương hôm qua nen rất đong khách( chủ quán làm về âm nhạc nên thu hut rát nhiều khách) nhưng vi đông khách ma nhân viên thi đều không có kinh nghiệm nên có nhiều khách hàng gọi đồ uống mà cung ko phuc vụ hop lý, có nhiều khách hàng ko thanh toán cung ko biết, thanh toán thiếu rát nhiều. minh ko biết cách sắp xếp nhân viên như thế nào cho họp lý, Quy trình từ khi khách vào quán cho đến khi khách ra về mà có thể phục vụ đầy đủ và quan trọng hon là ghi chép va tính tiền, ko để tính trạng ko thu được tiền của khách.
    xin các ban cho ý kiến, Mình đang rát cần sự giúp đỡ.
    -- Em chi muon hoi về cách quản lý, phục vụ khách hàng, thu tiền olàm sao để mỗi khách hàng vào uống cà phê mình đêu thu đuọc tiền ( Quán rất đong, người mới ko biết phải làm thế nào nữa)
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    xin ý kiến các anh chị trong diễn đàn.
    Ma sao ko ai cho em y kiến vậy
    sao không làm tờ kẹp thanh toán để trên bàn sau mỗi lần khách gọi đồ thì ghi thêm vào, thanh toán chỉ cần cộng tay là xong, còn nhân viên thì quán triệt không được ngồi buôn chuyện,phân công rõ nhiệm vụ ai thanh toán, bưng đồ, nói chung là phải quản lý chặt. nếu có điều kiện thì đưa nhân viên đi học tập kinh nghiệm xem phong cách phục vụ của những quán khác. Ví dụ lên Hà Nội hoặc vào TP Hồ Chí Minh chẳng hạn

mình hiện cũng đang làm quản lý cho quán cafe
    cần phân công cho nhân viên từng khu vực
    phải có toa thanh toán đánh số thứ tự
    nhân viên luôn phải để ý đến khách
    kiểm tra bàn khi khách ra về để đảm bảo rằng khách đã thanh toán
    phải đặt trách nhiệm cho mỗi nhân viên để họ có ý thức cao hơn

Mình cũng nghĩ là nên phân công cho nhân viên quản lý từng khu vực và phải chịu trách nhiệm về khu vực mình quản lý. Mình không thích cách thu tiền trước, công nhận là nên thông cảm cho người ta nhưng mình vẫn thấy mất hứng uống cà phê khi mà chưa kịp uống đã bị đòi tiền, với lại mỗi lần kêu thêm thứ gì đó nhỏ nhỏ thấy phiền lắm.

sẽ có một người thu ngân chính ở quầy khách hàng có thể thanh toán trực tiếp với người này hoặc gọi nhân viên quảm lý khu vực đó.Tuỳ theo độ rộng hẹp của quán ( trong nhà,ngoài vườn...) mà phân chia khu vực.Nhân viên khu vực ghi hoá đơn đồ uống cho khách hàng chia làm 2 liên một liên để quầy thu ngân để tính tiền và thanh toán với khách hàng,một liên để nhà bếp để làm đồ uống cho khách.Khi ,khách hàng gọi thanh toán thì nhân viên lấy hoá đơn liên 1 mà quầy thu ngân đã tính tiền ra thanh toán với khách rồi nộp lại cho quầy thu ngân

mình cũng có ý tưởng mở quán cà phê nhưng nếu thuê địa điểm thì sau này chủ nhà lấy lại thì mình làm công toi mất, các bác có ý kiến gì kô?

Trích dẫn Gửi bởi vhuyen
    mình vừa tham gia làm tại 1 quán Cà fê. chỗ mình ko phải là thành phố chỉ có 1 quán mình bán, nó ko giống như ỏ hà nội có nhiều quán gần nhau. Vì quán mình vừa khai chương hôm qua nen rất đong khách( chủ quán làm về âm nhạc nên thu hut rát nhiều khách) nhưng vi đông khách ma nhân viên thi đều không có kinh nghiệm nên có nhiều khách hàng gọi đồ uống mà cung ko phuc vụ hop lý, có nhiều khách hàng ko thanh toán cung ko biết, thanh toán thiếu rát nhiều. minh ko biết cách sắp xếp nhân viên như thế nào cho họp lý, Quy trình từ khi khách vào quán cho đến khi khách ra về mà có thể phục vụ đầy đủ và quan trọng hon là ghi chép va tính tiền, ko để tính trạng ko thu được tiền của khách.
    -- Em chi muon hoi về cách quản lý, phục vụ khách hàng, thu tiền olàm sao để mỗi khách hàng vào uống cà phê mình đêu thu đuọc tiền ( Quán rất đong, người mới ko biết phải làm thế nào nữa)
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Quán đang có đà phát triễn, vậy bạn lo chi chuyện đầu vào. Hãy lo tốt hơn những gì mình đang làm đi nha

Trích dẫn Gửi bởi Dongsongbang
    Chỉ có Sài Gòn mới có, nếu mà thu trước của tớ thì không có cơ hội thu của tớ lần thứ 2.Hi..Văn minh đô thị.
    Nhảm nhí :liengdep: thế nào là văn minh đô thị :dapghe: giải thích nghe xem coi nè :241:

Trích dẫn Gửi bởi vhuyen
    1: Phải có người quản lý giỏi: Biết quan sát, biết cách quản lý, nhanh nhẹn nhanh mắt ( Tuy có nhiều nhân viên, và có thể nhân viên không nhìn thấy khách vào hoặc khách gọi thêm đồ. người quản lý đang nói chuyện với bạn mà cũng biết khách đang yêu cầu gì -> Đó gọi là phản ứng nhanh của người quản lý). ( Người quản lý rất quan trọng)
    2: Nếu không gian của quan rộng cần phải cử người quản lý từng khu vực
    3:Quầy thu ngân ( đặt quầy thu ngân làm sao dễ quan sảt cả khu quán nhất ( gần bar nữa) - nhân viên thu ngân cũng phải là người biết quan sát và thật nhanh nhẹn
    4: nhân viên các bộ phận.
    - Bộ phận bàn: Có trách nhiệm ghi rõ ràng tên sản phẩm, số lượng Có trách nhiệm quan sảt khi khách đến, khi khách gọi, và khi khách ra về ( đã gọi thanh toán chưa)
    - Bộ phận thu ngân: Người thu ngân phải nhanh nhẹn, phải luôn quan sát bàn nào ra về để còn thanh toán, nếu khách quên mà nhân viên bàn sơ súât không để ý thì thu ngân phải tòm luôn (khà khà)

Trích dẫn Gửi bởi vhuyen
    Một vài ý:
    1. Bạn phải chia khu vực quản lý ra, một khu vực tùy theo số lượng bàn phục vụ mà cử người chịu trách nhiệm ti6ép khách và thu tiền khi khách ra về.
    2. Đương nhiên sé đánh số bàn, từ đây căn cứ để inphiếu khách gọi nước uống + với phiếu tính tiền những cái này thường thì làm sẵn và giao cho nhân viên phụ trách khu vực ấy để tính tiền khi khách ra về. tại quỳây thì lưu giữ phiếu khách đặt nước và cuồi phiếu tính tiền. Khi khách thanh toán nhân viên trả lại phiếu tính tiền và tiền là ok.

chúc bạn quản lý tốt

Theo mình thì bạn nên phân chia theo từng bộ phận:
    - Thu ngân có nhiệm vụ thanh toán tiền cho khách, thu tiền, in hóa đơn;
    - Phục vụ: nhận order của khách hàng và có nhiệm vụ bưng bê phục vụ, mang order ra thu ngân để thanh toán.
    - Quản lý: điều tiết giữa các bộ phận và kiểm soát chi phí, doanh số.
    Tại thời điểm quán đông khách thì bạn có thể phân khu vực cho từng phục vụ, họ có trách nhiệm thanh toán cho KH.
    Nên sử dụng công nghệ Phần mềm quản lý vào quán cafe của bạn, sẽ không bị tính nhầm tiền cho khách, thống kê doanh số hàng ngày, sắp xếp bàn hợp lý cho khách... với chi phí rất hợp lý. Nếu quan tâm thì gọi cho mình nhé: Ms.Hương - 0983.966.222

Một vài ý nhỏ:

1. Đánh số TT của các bàn
    2. Phân chia nhân viên phụ trách nhận order, phục vụ theo từng khu vực nếu đông khách. Người quản lý phải bao quát và điều phối các nhân viên phục vụ về thanh toán + nhận order
    3. Bill gồm 2 liên in theo mẫu và đánh số thứ tự + ký quản lý phát riêng cho từng nhân viên, 1 liên lưu cùi (đối chiếu lại với khách nếu khách làm mất bill, quản lý người nhận order là ai), 1 liên đặt trên bàn khách ghi rõ số thứ tự và tên người nhận order để quản lý phần thanh toán. Cuối ngày tổng hợp các bill lại ( chú ý phải lưu lại cả những cái nào huỷ hoặc không dùng, cái nào mất thì xem ai là người nhận order để kiểm soát về trách nhiệm ) cộng số tiền trên bill trên bàn khách với số tiền thu được.
    …….

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối