Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 87
    Ðề: Cách quản lý quán cà phê?

Theo mình thì bạn nên chia ra từng khâu nhé. Thế này:
    1. Nhân viên phục vụ bạn nên chia ra (số bàn mà 1 nhân phải phụ trách phục vụ). Nhiệm vụ: ghi nhận thông tin từ khách hàng và chuyển cho nhân viên tiếp nhận thông tin, thu tiền khách hàng.
    2. Nhân viên tiếp nhận thông tin (cũng đồng thời là thu ngân). Nhiệm vụ: ghi lại những thông tin mà khách hàng yêu cầu (do nhân viên phục vụ mang vào) ví dụ loại thức uống, hóa đơn để tính tiền khách, sau đó chuyển cho nhân viên pha chế, ra hóa đơn thanh toán để nhân viên phực vụ thu tiền khách hàng.
    3. Nhân viên pha chế. Nhiệm vụ: nhận thông tin từ nhân viên tiếp nhận thông tin loại thức uống để pha chê theo yêu cầu của khách hàng giao cho nhân viê phục vụ.
    Mình nghĩ như vậy thì có thể phục vu tốt và không sợ thất thoát trong việc thu chi rồi. Đôi lời góp ý.

TRƯỚC HẾT CẦN ĐÀO TẠO NHÂN VIÊN PHỤC VỤ THEO DÕI VÀ CHỊU TRÁCH NHIỆM PHỤC VỤ VÀ TÍNH TIỀN CÁC BÀN KHÁCH THUỘC KHU VỰC CỦA NV ĐÓ như : PHÂN CHIA KHU VỰC PHỤC VỤ CHO NHÓM NHÂN VIÊN, SỐ BÀN KHÁCH ,... NHÂN VIÊN NÀO K TÍNH TIỀN BÀN NÀO THÌ CHỊ TRÁCH NHIỆM BÀN ĐÓ.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi kieumy
    trước hết cần đào tạo nhân viên phục vụ theo dõi và chịu trách nhiệm phục vụ và tính tiền các bàn khách thuộc khu vực của nv đó như : Phân chia khu vực phục vụ cho nhóm nhân viên, số bàn khách ,... Nhân viên nào k tính tiền bàn nào thì chị trách nhiệm bàn đó.
    bộ phận quầy tính tiền cần 2 người :
    1. Người nhập máy tính tiền và in ra phiếu tính tiền cho khách khi nv phục vụ yêu cầu. đồng thời ghi sổ số lượng hàng xuất ra và tổng số tiền của phiếu. Theo dõi và nhắc nhỡ số bàn khách chưa thanh tóan cho nv phục vụ theo doi.
    2. Thu ngân : Chuyên thanh tóan tiền cho khách

sắm 1 máy order cầm tay khi khách vào thì nhấn yêu cầu của khách. trong quầy/ hay nơi pha chế sẽ nhận được tin in ra. Khi mang đồ uống ra thì thu tiền luôn theo phiếu (tránh gọi này pha kia thất thoát); nếu có ai vào bổ sung bàn khách thì làm như ban đầu sẽ không mắc công theo dõi lần nữa hay thu sót. Cuối ngày thì in phiếu tổng từ máy cầm tay so với phiếu lưu thu ngân đối soát (máy cầm tay không xoá được mà nó còn lưu hết cái xoá nên dễ kiểm tra)

cái chính là cần có 1 quy trình như các bạn đã nói ở trên và quan trọng hơn là nhân viên của bạn phải thuộc quy trình đó

Trích dẫn Gửi bởi Dongsongbang
    Chỉ có Sài Gòn mới có, nếu mà thu trước của tớ thì không có cơ hội thu của tớ lần thứ 2.Hi..Văn minh đô thị.
    Mình thấy cách thu tiền trước của khách là một cách hay mà. như vậy không sợ tình trạng khách chuồn, lượng nhân viên không cần nhiều. Mình có lợi còn khách cũng chẳng thiệt gì. Họ muốn vẫn có thể ngồi đó lai rai tới tối mà. ở SG có một số quán trà sữa rất ngon nhưng đều áp dụng thu tiền trước. Nếu mình không đến lần 2 thì mình thiệt thôi, họ đâu mất gì.

Batam cũng nghĩ như thuy3010 vậy đó, vấn đề là nếu lượng khách đông wá thì áp dụng được. chứ wán lèo tèo có mấy người thì thấy hơi kỳ kỳ (một số khách hàng khó tính ko thông cảm)

theo mình thì bạn nên đánh dấu số bàn cho dễ nhớ, có cuốn biên nhận nhỏ do quán của bạn đặt co sở in làm, khi bạn viết thuc don vào thì có in ở phía dưới, tức là in them ra 1 tờ y chang đó. 1 tờ bạn sẽ đưa cho nhân viên thu ngân, 1 tờ bạn đưa cho quầy pha chế. khi khách vào thì xem khách ngoi bàn nào, roi nhan vien ghi số bàn vào tờ biên nhận đó, và ghi khách goi thực đon gì, ghi xong thì đem vào đưa cho thu ngan 1 tờ, pha chế 1 tờ, nếu khách bàn đó gọi thêm thì ghi vào biên nhận khác số bàn đó ( nhưng phai ghi them + ở số bàn), nếu khác đổi bàn thì xem khách đổi bàn nào và báo ngay cho thu ngân
    nhân viên phải chia ra: pha che rieng, thu ngan rieng, chạy bàn rieng, hỏi khách riêng, và rửa chén, ly riêng.
    phân bố mỗi nhân viên chạy bàn ở từng khu vực, và đứng ở khu vực nào thì quan sát khu vực đó, để ý xem bàn nào của khách tính tiền chưa.
    mình góp ý nhiêu thoi, chúc bạn kinh doanh tot.

Trích dẫn Gửi bởi Dongsongbang
    Chỉ có Sài Gòn mới có, nếu mà thu trước của tớ thì không có cơ hội thu của tớ lần thứ 2.Hi..Văn minh đô thị.
    thế này nhé. Cậu có gặp tình trạng khi đi uống cafe mà gọi hoài chẳng ma nào ra tính tiền ko?? tớ gặp rồi đó, vì thế nên phương án tính tiền trước tuy lúc đầu sẽ gây khó chịu cho khách nhưng lúc quen rồi thì cũng thấy có cái gì đó rất riêng.....

theo mình thì các nhân viên phục vụ phải năng động và linh hoạt hơn nhìu !!!
    vì khách wá đông nên phải như vạy .và nhìêu thứ khác nửa ..vv... Bạn nên tham khảo hết ý kiến rồi đút kết cho mình , hiiii
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    theo mình thì các nhân viên phục vụ phải năng động và linh hoạt hơn nhìu !!!
    vì khách wá đông nên phải như vạy .và nhìêu thứ khác nửa ..vv... Bạn nên tham khảo hết ý kiến rồi đút kết cho mình , hiiii

Mình góp ý hơi chậm trễ một chút. Trước đây mình đã từng làm thêm ở quán cafe.Mình thấy là cách thu tiền trước chỉ nên áp dụng trong trường hợp quán của bạn diện tích rộng, dạng cafe vườn ấy, hoặc chỉ trong những ngày lễ, tết wá đông khách thôi. Vì đôi khi kiểu thu tiền trước bất tiện ở chỗ nếu có nhóm khách người đến trước người đến sau, hay gọi đồ uống nhiều lần thì lần nào mang đồ ra cũng bắt khách móc ví trả tiền.Có vẻ không được thoải mái cho lắm :chongmat:
    Theo mình thì ở quầy thu có 1 người ghi sổ theo dõi bàn nào vào và gọi đồ gì. Sau khi khách gọi đồ uống NV sẽ thông báo cho pha chế và thu ngân ghi lại.Khi thanh toán có thể yêu cầu khách ra quầy thu ngân thanh toán hoặc mang hoá đơn vào cho khách cũng ok. Có thể kết hợp với việc phân chia nhân viên quản lý từng lượng bàn như hangnana gợi ý nữa đấy.Quán mình làm hồi trước cũng theo kiểu như thế đấy, dù đông khách đến mấy cũng không có kẻ nào ăn quịt được hehehe..Quan trọng là phải biết kết hợp giữa các NV, thu ngân và ngừơi pha chề nữa.
    Nhưng bi jờ chắc bạn đã có khá nhìu kinh nghiệm rồi nhỉ.

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối