Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 174

Nhà tuyển dụng “kỵ” điều gì nhất khi đọc hồ sơ của ứng viên?

Ngày nay khi các trang web việc làm phát triển, nhiều ứng viên quyết định tận dụng ưu thế nhanh gọn và tiện ích của việc nộp đơn ứng tuyển trực tuyến. Thế nhưng khi viết hồ sơ tìm việc họ đã không hề chú ý đến những lỗi sơ đẳng nhất và bị nhà tuyển dụng gạt hồ sơ sang một bên không thương tiếc.

1/ Sai lỗi chính tả, ngữ pháp, cấu trúc câu
    Sai lỗi chính tả, chữ hoa, chữ thường viết tùy tiện là những lỗi sơ đẳng nhất và dễ thấy nhất trong hồ sơ của ứng viên, đặc biệt là các sinh viên tốt nghiệp các ngành kỹ thuật hoặc khoa học tự nhiên. Thậm chí có sinh viên tốt nghiệp khoa Ngoại ngữ/Ngữ văn của các trường đại học uy tín cũng mắc lỗi chính tả, viết câu cú ngô nghê, ngữ pháp chằng chịt, khó hiểu đến mức nhà tuyển dụng phải lắc đầu ngao ngán.

2/ Văn phong “nửa nạc nửa mỡ”
    “Dynamic, creative, ambitious, có khả năng chịu được áp lực cao…” Đó là một đoạn mô tả bản thân của một ứng viên thuộc thế hệ 8X. Ngày nay các bạn trẻ có khuynh hướng “chêm” tiếng Anh trong giao tiếp hàng ngày. Và thế là, kiểu văn phong “nửa nạc nửa mỡ” theo đó mà vào hồ sơ tìm việc của họ. Một hồ sơ như vậy cho thấy chủ nhân của nó là một người cẩu thả và không thống nhất. Nếu phạm những lỗi như vậy, ứng viên rất ít có khả năng được nhà tuyển dụng lọc lại hồ sơ, chứ chưa nói đến cơ hội họ được mời đi phỏng vấn.
    3/ Lương cao “ngất trời”
    Một ứng viên ghi trong hồ sơ gửi đến một trang web việc làm với thông tin như sau: “Lương hiện tại US$700; lương mong muốn US$1.500…” Khi định mức lương mong muốn của mình, liệu ứng viên này có biết hồ sơ của họ sẽ bị nhà tuyển dụng đánh dấu hỏi to tướng? Với kinh nghiệm hiện tại của ứng viên, nhà tuyển dụng đánh giá ngay đòi hỏi tăng lương hơn gấp đôi này hoàn toàn vô lý. Kết quả là hồ sơ của ứng viên này bị gạt sang một bên và nhà tuyển dụng tiếp tục tìm kiếm những hồ sơ khác có chất lượng và mức lương hợp lý hơn.
    4/ Không logic, bất cẩn
    Một ứng viên đang theo học khóa Thạc Sĩ Kế Toán trình bày hồ sơ như sau: “Kỹ năng giao tiếp, thuyết trình được sử dụng trên 12 năm” và đánh giá kỹ năng này ở cấp độ “Sơ cấp” (beginner). Thế nhưng ứng viên này lại đánh giá kỹ năng lãnh đạo của mình ở cấp độ “Nâng cao” (advanced) với thời gian sử dụng chỉ mới 5 năm?! Chỉ vì sơ xuất đó mà ứng viên trên đã làm hỏng toàn bộ hồ sơ của mình. Nếu là nhà tuyển dụng, bạn có chọn ứng viên này cho vị trí kế toán trưởng công ty?
    5/ Dài dòng, không phù hợp
    Nhiều ứng viên “không tiếc” thời gian trình bày hồ sơ của mình trên 4, 5 hay thậm chí 7 trang giấy. Họ dường như muốn viết cả tiểu sử của mình cho nhà tuyển dụng xem. Bạn hãy nhớ, hồ sơ chỉ đề cập những kinh nghiệm và thành tích có liên quan đến vị trí bạn đang ứng tuyển mà thôi. Những kinh nghiệm như “tham gia chiến dịch mùa hè xanh năm 2004” của thời sinh viên xa xôi sẽ làm cho thông tin hồ sơ của bạn bị “loãng”.

“Văn là người”, vì vậy nhà tuyển dụng sẽ đánh giá bạn qua chính hồ sơ tìm việc. Một hồ sơ trực tuyến ấn tượng sẽ đem đến cơ hội vàng giúp bạn có được công việc mơ ước. Vì vậy, trước khi nhấn nút “Hoàn thành” để gửi hồ sơ đến một website việc làm, hãy kiểm tra hồ sơ của bạn thật kỹ lưỡng. Đảm bảo rằng hồ sơ được trình bày thống nhất, hoàn chỉnh, cấu trúc rõ ràng, và tuyệt đối không phạm bất cứ một lỗi chính tả hay ngữ pháp nào.

Sưu tầm

Ðề: Nhà tuyển dụng “kỵ” điều gì nhất khi gặp ứng viên?

hồ sơ chuẩn, kinh nghiệm tràn trề, hội đủ yếu tố đề ra của nhà tuyển dụng, qua các vòng nhưng cứ vòng cuối là rớt,[you] nói coi có lý do nào??

Trích dẫn Gửi bởi nhuantin
    hồ sơ chuẩn, kinh nghiệm tràn trề, hội đủ yếu tố đề ra của nhà tuyển dụng, qua các vòng nhưng cứ vòng cuối là rớt,[you] nói coi có lý do nào??
    Chẳng qua là chưa có duyên thôi. Mình thì mình rất tin vào chữ "duyên" đấy. Không phải cứ ai giỏi là làm việc ở cty lớn hay ngồi ở vị trí tốt cả đâu. :iagree:

Trùi, chị Nhuantin dạo nì cũng sử dụng code thành thạo nhỉ ^_^
    Em nghĩ trường hợp như chị Nhuantin nói chắc ít xảy ra lém vì với một người cóa đầy đủ khả năng như thế thì các nhà tuyển dụng hok thể nào bỏ we đâu.

Những Yếu Tố Giúp Bạn Tìm Việc Thành Công.

Bạn vừa chấm dứt một công việc không có gì thú vị và đang đi tìm việc mới? Thế nhưng công việc cứ “né tránh” bạn, cả 1 tuần nay, 2 tuần nay, 1 tháng nay và nhiều hơn thế nữa? Bạn đã hoàn thành đầy đủ các công việc cần thiết rồi đó chứ: nộp đơn ứng tuyển vào các vị trí đăng trên báo, đăng hồ sơ trên mạng và gửi hồ sơ trực tuyến đến nhà tuyển dụng. Thế nhưng những nỗ lực đó liệu đã đủ chưa? Câu trả lời là CHƯA!

Bạn đau đầu than thở “Việc ơi, mi ở đâu!” Nếu đó là tình hình hiện tại của bạn thì đã đến lúc bạn phải điều chỉnh lại chiến lược của mình, cân nhắc xem phương pháp tìm việc có phù hợp không. Luôn nhớ bạn cần tích cực và năng động hơn, nhất là đừng bao giờ nghĩ rằng việc làm sẽ tự đến với bạn!

1/ Viết hồ sơ tìm việc thật thuyết phục:
    Đối với một thị trường phát triển mạnh mẽ và nhanh chóng như Việt Nam hiện nay, số lượng người tìm việc ngày càng tăng trong khi số lượng việc làm thì có hạn. Vì vậy nhà tuyển dụng thường sẽ loại đi tất cả hồ sơ không đạt chất lượng và chỉ giữ lại những hồ sơ tốt nhất.

Vì vậy, hãy nhớ rằng hồ sơ của bạn, công cụ tiếp thị cho bản thân bạn, cần phải hoàn hảo để giúp bạn nổi bật hơn các ứng viên khác. Nếu bạn viết hồ sơ bằng tiếng Anh, hãy đọc thật kỹ để đảm bảo hồ sơ của bạn sạch lỗi chính tả và lỗi đánh máy, là hai lỗi mà nhà tuyển dụng tối kỵ. Nếu có thể, bạn nên nhờ một người bản xứ đọc lại và hiệu chỉnh hồ sơ của bạn để tránh các lỗi về câu cú, ngữ pháp. Hãy đảm bảo rằng hồ sơ của bạn nêu bật những thành tích và kết quả mà bạn đạt được trong công việc trước đây chứ không chỉ đơn thuần liệt kê các nhiệm vụ của bạn.

2/ Viết có mục tiêu, viết có chủ đích
    Để thu hút sự chú ý của nhà tuyển dụng bạn cần nhớ nguyên tắc số một là nội dung cần hướng tới người đọc. Nghĩa là bạn phải nêu bật được các giá trị của bản thân sao cho phù hợp với yêu cầu của quảng cáo tuyển dụng. Đừng trình bày một cách vu vơ, không chủ đích trong hồ sơ của bạn. Ví dụ, nói rằng bạn thích một “môi trường làm việc tốt” chẳng nói được gì với nhà tuyển dụng về việc bạn thực sự yêu thích vị trí mà bạn ứng tuyển. Nếu kỹ năng sử dụng máy tính giỏi được nêu trong quảng cáo tuyển dụng thì bạn hãy ghi rõ trong hồ sơ kỹ năng này (nếu bạn thực sự có). Và hãy chắc rằng bạn có thể trả lời một cách thuyết phục câu hỏi tại sao bạn yêu thích một công việc nào đó mà bạn sẽ đảm trách cho vị trí ứng tuyển.

3/ Hãy biết tận dụng cơ hội rộng mở!
    Bạn không nên đặt tất cả hi vọng vào một công việc duy nhất. Bạn nên mở rộng cơ hội việc làm thông qua tiếp xúc với nhiều bạn bè và người thân. Đây là cách giúp bạn thu thập thông tin, càng nhiều càng tốt, để tìm được công việc mà bạn mong muốn. Nếu biết xây dựng mạng lưới bạn bè tốt, hồ sơ của bạn càng nhanh đến tay người có thẩm quyền quyết định tuyển dụng. Vì vậy, bạn hãy gặp gỡ bạn bè hay người thân để biết hiện nay họ đang làm gì. Và cũng đừng ngại trình bày với nhà tuyển dụng (nếu được hỏi) những ai đã trợ giúp bạn trong quá trình tìm việc. Bạn biết đó hiện nay nhiều công ty có chế độ thưởng cho nhân viên nào giới thiệu người giỏi cho công ty.

4/ Hãy làm cho bạn thật sự nổi bật!
    Nhiệm vụ quan trọng tiếp theo là làm sao đảm bảo cho hồ sơ của bạn không bị lạc mất trong núi hồ sơ cao ngất của ứng viên. Để hồ sơ của bạn được chú ý trong núi hồ sơ này, bạn hãy tận dụng những tiện ích cải thiện hồ sơ có thể dễ dàng tìm thấy ở các trang web việc làm như VietnamWorks.com. Nếu bạn thường xuyên cập nhật hồ sơ, bạn sẽ có một hồ sơ luôn mới và đầy đủ thông tin quan trọng để thu hút nhà tuyển dụng, và tạo một khoảng bức phá cực xa so với hàng trăm đối thủ khác.

Tìm việc quả là không dễ. Nhưng với vài bí quyết trên, chúng tôi hy vọng khả năng thành công của bạn sẽ tăng lên một cách bất ngờ.

Theo Jonah Levey, Tổng Giám Đốc công ty VietnamWorks.com

Ðề: Nhà tuyển dụng “kỵ” điều gì nhất khi đọc hồ sơ của ứng viên?

em ơi, việc thật, người thật nha. Chị phân tích mãi mà chưa hiểu sao họ cứ nhận đàn em dưới trứơng mình mới tức chứ.Chắc tại họ còn trẻ, khả năng sáng tạo nhiều hơn chăng.Sự hợp tác có thể kéo dài hơn chăng.

Về tuyển dụng thì có nhiều chuyện để nói lắm. Viết CV sao cho hay ấy à, đó chỉ là lý thuyết thôi. Còn tùy vào người trực tiếp tuyển dụng nữa cơ. Mình đã từng trải qua 1 số thực tế nên biết, không phải cứ ứng viên giỏi, có kinh nghiệm hay viết CV hay là được tuyển đâu. Quan trọng là người đứng ra tuyển, họ là ai, họ cần một nhân viên như thế nào. Có thể người này cần một đứa tầm tầm không cần giỏi quá nhưng biết nghe lời là được; có người thì cần người không giỏi hơn mình quá (vì bản thân họ đâu có giỏi lắm, chỉ vì may mắn hay vì lý do nào đó mà có được vị trí hiện tại)... Tùy mục đích cả thôi. :cuoilan:

quá hay! có lý!!!!!!!!!!!!!
    Trường hợp của nhuantin thì mình thấy nhiều rồi, đơn giản vì nhà tuyển dụng cần 1 tuýp người khác, có thể hợp rơ với cty họ. Cũng có thể, họ sợ tuyển dụng một ng quá giỏi, những người này sẽ ko ở được với cty họ lâu dài
    Ngoài ra, mình còn tin chữ " duyên phận "

Cũng chỉ 1 phần thôi vì nếu họ đã thấy được mình giỏi rồi thì họ sẽ nhận thôi, không có công ty nào lại đi từ chối một nhân viên giỏi vì sợ sau này họ sẽ bỏ đi cả, không ai bỏ công ty mình mà đi trừ phi chế đọ công ty đối với họ quá kém, bóc lột sức lao động ( như tui nè), tớ nói điều này sẽ có người không tin nhưng mà có thật đó là nhiều ông chủ biết mình giỏi là thế nhưng mà ông đó thấy tuổi mình không hợp tuổi với ông ấy thế là rớt ( đó là công ty tư nhân), thứ 2 tuyển thì tuyển đến vòng cuối cho vui nhưng mà kỳ thực những chổ xét tuyển đó đã có người rồi.Thế nên xin việc cũng có muôn vàn là cơ khổ. Nếu quen biết có người giới thiệu thì may quá đi. Mình cũng giống như Nhuântin thôi cũng ước sao những công ty tuyển lao động hãy nhìn vào năng lực thực sự của mỗi người, để ý xem người đó làm được gì.Điều đó cũng dễ mà. Như mình mà tuyển dụng thì phỏng vấn mình không cần nhiều chỉ hỏi vài nghiệp vụ kế toán thấy trả lời suôn sẽ, xử lý nhanh chóng thì ok liền

Xin chào tất cả mọi người !

Em mới vào xem thôi mà đã bị hỏi một câu quá xá khó rồi, sao trả lời được,
    Đó chính là điểm mà rất nhiều người xin việc chưa hiểu được.

Theo ý em, chắc có lẽ vì tất cả mọi người còn thiếu 01 bằng cấp rất quan trọng đó là bằng "lòng", .

Nói cho vui vậy thôi chứ thật tình em theo phe của anh bongon và kwahana đấy. Chữ "duyên" nằm ở đây em thấy rất hợp lý.

Mình nghĩ lý do năm ở chổ cảm giác, trực quan của nhà tuyển dụng . Nói cụ thể hơn là nhà tuyển dụng có cảm thấy yên tâm, hài lòng, cảm tình.. ( giống như xem tướng vậy ) khi gặp người mình dự định tuyển dụng không rất quan trọng . Đó chỉ là ý kiến riêng của mình thôi .

Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối