Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 13 của 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... CuốiCuối
Kết quả 121 đến 130 của 174
    Ðề: Nhà tuyển dụng “kỵ” điều gì nhất khi gặp ứng viên?

Nguyên văn bởi nhuantin
    hồ sơ chuẩn, kinh nghiệm tràn trề, hội đủ yếu tố đề ra của nhà tuyển dụng, qua các vòng nhưng cứ vòng cuối là rớt,hienttd nói coi có lý do nào??
    cái này giống em quá. Theo em nghĩ chắc họ cần cả ngoại hình nữa đấy chị ơi.

hehe.Lần đầu tiên tớ đi phỏng vấn tớ run hết cả người.Trả lời k dám nhìn vào mặt ng dang hỏi mình mà cứ nhìn lên trần nhà. Thế là lần đó tớ bị trượt.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi hienttd
    Nguyên văn bởi nhuantin
    hồ sơ chuẩn, kinh nghiệm tràn trề, hội đủ yếu tố đề ra của nhà tuyển dụng, qua các vòng nhưng cứ vòng cuối là rớt,hienttd nói coi có lý do nào??
    cái này giống em quá. Theo em nghĩ chắc họ cần cả ngoại hình nữa đấy chị ơi.
    cũng có thể trong quá trình phỏng vấn mình đã để lộ ra một nhược điểm nào đấy chẳng hạn. Những ng trực tiếp phỏng vấn tinh mắt lắm...

Mình trả lời nhuantin, tuỳ vào loại hình DN mà mình muốn ửng cử, thông thường như bạn nói chi là xin việc vào các Ngân hàng thôi,,,, Còn thông thường thì phải lựa chọn như thế này, theo minh nghĩ có gì bạn cho ý kiến : Hồ sơ hợp lệ - Kinh nghiệm nghiệp vụ - Trắc nghiệm nhỏ về những tình huống xảy ra o DN (khâu đánh giá này quan trọng đấy) - Và cuối cùng là nguyện vọng => lúc này mình có thể nắm được trọng yếu và trọng điểm của NV và hiểu được tính cách để lựa chọn công việc và vị trí phù hợp, để đưa ra mức lương phù hợp, nhưng cái chính là không cần phải xuất sắc hay giỏi, chỉ cần siêng năng và chịu khó lắng nghe, bên mình thường xoáy trọng đểm vào yếu tố này. Nên mình thấy cũng ít khi nào bên mình hay thay đổi NV lắm.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình trả lời nhuantin, không hẳn như vậy đâu chị, nếu một nhà quản lý có suy nghĩ như vậy là sai lầm, sẽ không ổn cho về dài đâu chị, cũng có 1 số nhà quản lý, thích tuyển dụng người nhỏ tuổi và ít kinh hơn mình lý do (ỏ nhỏ hơn mình 1 cái đầu..hihi):
    dẽ bắt nạt - dễ sai khiền - và không phải sợ người đó cướp ghế của mình. Những nhà quản lý ấy suốt đời vẫn không ngốc đầu lên nỗi đâu chị. Nếu may thay thì là do miệng họ lưỡi có "2" cái lưỡi, hihi

Ðề: Nhà tuyển dụng “kỵ” điều gì nhất khi đọc hồ sơ của ứng viên?

Mình cũng thấy tìm được việc hay không cũng do cái "duyên" của mình với công ty mình định tuyển thôi.

Theo em nghĩ thì nộp đơn xin việc rồi được phỏng vấn và được tuyển dụng là 1 quá trình khó khăn. Em tốt nghiệp ra trường với kết quả học tập khá cao 7.85 cày mãi mới có được kết quả đó. Sau khi tốt nghiệp cố gắng viết hồ sơ xin việc thật tốt bằng tiếng anh và tiếng việt. Cố gắng viết thật hay, ko dài dòng nhưng đủ để gây sự chú ý, cất công làm bìa hồ sơ để thu hút sự chú ý để nhà tuyển dụng để mắt tới mà không gạt sang 1 bên. Một sự chuẩn bị khá công phu và tương đối tốt đúng ko các anh chị??? Nhưng nộp không biết bao nhiêu cái hồ sơ mà lịch đi phỏng vấn đếm trên đầu ngón tay. Rồi phỏng vấn xong lại ngồi chờ nhưng kết quả không như mong đợi. Trong lớp thì cũng có không ít người không chuẩn bị công phu thế nhưng lại sớm có việc làm như ý. Vậy các anh chị nghĩ sao????????Có nên chăng đặt ra 1 chữ "MAY MẮN". Nhưng mình vẫn khuyên các bạn đang tìm việc 1 điều là cố gắng chản bị thật tốt về kiến thức lẫn hố sơ và cả 1 chút may mắn nữa thì bạn sẽ có công việc như ý. Việc test kỹ năng của ứng viên có nhiều công ty rất gắt gao như Bắt vẽ sơ đồ chữ T tổng hợp từ 111 tới 911, Xác định kết quả kinh doanh cho 1 số nghiệp vụ, định khoản 1 số nghiệp vụ, Tính giá xuất kho và Giá trị tồn kho của hàng tồn kho. Các bạn chuẩn bị những cái đó để phỏng vấn đỡ bị lúng túng. May mắn nha.

Gần đến Noel rồi mình chúc cả nhà những đêm Noel yêu thương, hạnh phúc bên người yêu, bạn bè, và những ai chưa tìm thấy 1 nửa của riêng mình thì chúc cho các bạn sớm có những mùa đông không giá lạnh.Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiii.

Đặc biệt chúc các bạn, các anh chị nào theo Thiên Chúa Giáo một mùa Giáng SInh tràn đầy Hồng ân của Thiên Chúa và Hài Nhi Giêsu. Em rất vui được làm quen với các anh chị và đưọc học hỏi kinh nghiệm của các bậc tiền bối. Nếu anh chị, bạnu nào muốn làm quen thì có thể liên lạc với em qua YM: hoatuyettieuthu1987.
    Thân chào cả nhà!!!!!!!!!!!!

mình cũng đã đi phỏng vấn rất nhiều, điều mà mình rút ra đó là mình muốn đạt điểm trong mắt nhà tuyển dụng đó là luôn tự tin, có đôi mắt sáng, đó là ấn tượng tốt trong mắt họ, và điều mà họ kỵ khi đọc hồ sơ đó là một cái hồ sơ lặp theo khuôn mẫu quá, không có gì ấn tượng cả, thay vì chúng ta mua một bộ hồ sơ về và chỉ điền những cái yếu tố cần thiết lên đó thì chúng ta hãy lấy một tờ giấy trắng ra và viết một bản CV và một bản Đơn xin việc do chính mình nghĩ và viết ra sẽ ấn tượng hơn nhiều so với sự trùng lặp. hihi chúc mọi người luôn vui vẻ

xin trả lời câu hỏi của nhuantin
    Rớt vòng cuối có thể do 1 lý do vô cùng nhỏ như là tên cty dự tuyển ko thèm viết hoa chữ nào chẳng hạn
    hihi

Theo mình thì lý do nằm ở chỗ nhà tuyển dụng,mục đích tuyển dụng của họ không phải cần một người hoàn hảo như thế.hi.

theo e nghĩ lý do ko đc tuyển dung trong trường hợp này ko chỉ có vậy!trực quan của nhà tuyển dụng là đúng rồi,ngoài ra cũng co thể ,vào phút cuối co một ứng viên khác hơn hẳn mình về kinh nghiệm ,hoặc có thể nhà tuyển dụng chon ng khác,dù cho họ ko có kinh nghiệm bằng mình,nhưng mức lương thoả thuận chấp nhận đc,đkiện là có thể đào tạo giỏi hơn theo cái mà họ cần..........................

Trích dẫn Gửi bởi nhuantin
    hồ sơ chuẩn, kinh nghiệm tràn trề, hội đủ yếu tố đề ra của nhà tuyển dụng, qua các vòng nhưng cứ vòng cuối là rớt,[you] nói coi có lý do nào??
    Hình như mình cũng bị loại một lần gần giống như tình huống mà nhuantin đưa ra! Theo mình thì cách ăn nói rất quan trọng ngoài ra ngoại hình đôi khi cũng có thể làm cho ứng viên mất đi cơ hội ngàn vàng!.

Trang 13 của 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... CuốiCuối