5 cách làm cho Resume trở nên hoàn hảo Làm thế nào để Resume (hồ sơ việc làm) của bạn thật là hoàn hảo? Hẳn là bạn đã tham khảo rất nhiều những hướng dẫn cho việc này trước khi tạo cho mình một hồ sơ việc làm, và bạn cũng đã hiểu được những nguyên tắc cơ bản cần có cho một Resume. Nhưng, sẽ không bao giờ là lãng phí nếu bạn tham khảo những lời khuyên sau đây của các chuyên gia “săn đầu người” – những người vốn rất tiếp xúc với nhiều hồ sơ ứng viên. Đó là những lỗi mà các ứng viên hay mắc phải nhất:

1. Không đặt mục tiêu rõ ràng.

“Tôi không hiểu tại sao có một số người lại không ghi rõ mục tiêu của mình trong trong hồ sơ xin việc. Rõ ràng mục tiêu làm việc của mỗi người là tiêu chí để chúng tôi lựa chọn ứng viên (nếu bạn không có mục tiêu, thì cũng phải tạo nó ra cho mình)” Một nhà tuyển dụng đã nói. Mục tiêu của ứng viên sẽ cho nhà tuyển dụng thấy được động lực làm việc của bạn, những lý tưởng nghề nghiệp của bạn. Vì thế, không có lý do gì mà bạn lại bỏ quên mục này trong Resume của mình. Vậy cho nên, bên cạnh những đề mục không thể thiếu như kỹ năng, kinh nghiệm, kiến thức của mình bạn nên dành một phần để nói về mục tiêu nghề nghiệp – cho dù bạn nộp hồ sơ cho bất cứ công việc nào, đến bất cứ công ty nào.

2. Quên định dạng lại hồ sơ.

Trừ phi bạn nộp hồ sơ xin việc cho vị trí thiết kề đồ họa, hay những công việc mang tính nghệ thuật khác – những công việc đòi hỏi sự sáng tạo, những ý tưởng mới lạ… và bạn không phải lo lắng gì về cách thức trình bày của mình không đúng qui cách hay quá khác lạ trong sơ yếu lý lịch. Còn lại, với hầu hết các công việc khác, hồ sơ của bạn phải thật chỉn chu: câu chữ, văn phong rõ ràng, dễ hiểu và nhất là cách trình bày văn bản phải theo đúng như qui cách vốn có. Chỉ cần 5 phút để xem lại mọi thứ sau khi đã hoàn chỉnh hồ sơ là bạn đã có thể yên tâm đưa nó cho nhà tuyển dụng mà không phải lo lắng là mình sẽ bị bắt bẻ.

3. Không dùng các “gạch đầu dòng”

Khi đọc một hồ sơ xin việc, sẽ có rất nhiều những thông tin mà ứng viên muốn thể hiện cho nhà tuyển dụng (để nói cho nhà tuyển dụng biết họ có những gì, tại sao cần phải tuyển dụng họ, …) Và nếu những thông tin này không được “gạch đầu dòng” – tức được thể hiện theo các đề mục nhất định thì sẽ khiến cho người đọc – là nhà tuyển dụng - bị “tẩu hỏa nhập ma” trước một rừng thông tin mà bạn viết trên Resume của mình. Bạn nên chia nhỏ ra thành những đề mục riêng ứng với mỗi nội dung khác nhau. Sau mỗi đề mục nên gạch đầu dòng những thông tin cần viết. Như thế sẽ đẹp hơn và nhìn vào sẽ không bị rối mắt.

4. Quên ghi ngày tháng.

Các nhà tuyển dụng luôn chú ý đến các khoảng trống trong quá trình làm việc của bạn. Nếu bạn để trống một khoảng thời gian nào đó trong “lịch sử” làm việc của mình, nhà tuyển dụng sẽ nghĩ ngay đó là thời gian bạn thất nghiệp, hay những lý do không tích cực nào đó… nói chung là có những suy nghĩ không tốt về bạn. Và điều này thì hoàn toàn không có lợi cho một ứng viên. Hãy điền đầy đủ và chính xác những thông tin về thời gian trong Resume, trong đơn xin việc, trong tất cả những chổ của hồ sơ có yêu cầu này.

5. Sai chính tả.

Đây là một lỗi mà hầu hết các ứng viên đều mắc phải. Dù cho bạn có chăm chút cho hồ sơ của mình rõ ràng, đầy đủ và đẹp mắt đến thế nào nhưng bị sai chính tả thì coi như bạn đã tự làm giảm đi cơ hội được tuyển dụng của mình, đặc biệt là khi bạn đang xin vào những công việc cần nhiều đến kỹ năng viết, kỹ năng trình bày. Sai lỗi chính tả, không có nghĩa là bạn không có trình độ, hay không biết viết thế nào cho đúng nhưng điều đó cho thấy bạn là người không cẩn thận, tệ hơn là không tôn trọng người khác (ở đây là người phỏng vấn – nhà tuyển dụng). Vì vậy, bạn nên nhớ: hãy kiểm tra lỗi chính tả thật kỹ trước khi gửi hồ sơ.
Theo HrVietnam