Nộp đơn trực tuyến là một việc khá quen thuộc với người lao động hiện nay, nhất là với các bạn trẻ, chỉ với một vài cú click chuột bạn đã có thể gửi tất cả những thông tin về mình đến nhà tuyển dụng, cũng như có được rất nhiều những thông tin việc làm cho mình. Tuy nhiên, nếu bạn muốn nhanh chóng có được công việc thật ưng ý thì nên tham khảo những “mẹo” sau đây:

Trước khi nộp hồ sơ

Thường xuyên ghé thăm các trang website việc làm, tuyển dụng. Đây là những nguồn tin quan trọng không chỉ cung cấp thông tin về việc làm mà còn hỗ trợ cho bạn những kỹ năng cần thiết như cách tạo một CV hoàn hảo, cách phỏng vấn cũng như những cẩm nang hướng dẫn tìm việc làm khác.

Tham khảo thông tin tuyển dụng của các công ty trên website của họ. Hiện nay các công ty thường công bố thông tin tuyển dụng trên trang web của họ, bên cạnh các phương tiện khác như báo, tạp chí, …. Ngoài ra, việc này còn giúp cho bạn có những hiểu biết về các công ty, về thị trường lao động (rất có ích cho những cuộc phỏng vấn sau này)

Nên có những “từ khóa” trong CV của bạn để khi sử dụng các công cụ tìm kiếm nhà tuyển dụng có thể dễ dàng tìm thấy. Làm nổi bật chúng bằng những tiêu đề rõ ràng như: chuyên viên địa ốc giàu kinh nghiệm, tìm việc thư ký, … Nếu như CV của bạn không có tiêu đề, sẽ rất khó để lọt vào tầm ngắm của các nhà tuyển dụng.

Nên in ra giấy thêm một bộ (CV), đồng thời ghi ra những câu mà bạn nghĩ nhà tuyển dụng có thể hỏi, nhớ trả lời luôn để sau này bạn dễ dàng “đối phó” với họ

Nên đọc những hồ sơ mẫu, những chỉ dẫn thật kỹ. Nếu không đi theo những hướng dẫn này, có thể CV của bạn sẽ dễ bị “lạc lối”, không nổi bật trước các nhà tuyển dụng, dễ bị chìm lấp trong hàng trăm những CV khác.

Nộp hồ sơ

Kiểm tra lại lần cuối CV của bạn để chắc chắn là không có lỗi chính tả, không lỗi ngữ pháp. CV của bạn dù có hoàn hảo đến đâu nhưng có lỗi chính tả trong đó thì sẽ mất điểm rất nhiều đấy.

Câu chữ trong CV phải ngắn gọn, súc tích nhưng đầy đủ thông tin.

Không nên “rải” hồ sơ của mình đi khắp nơi, bạn chỉ nên chọn những công việc nào phù hợp với mình nhất, đặt biệt không nên dùng một CV chung cho tất cả các công việc mà bạn muốn ứng tuyển.

Mỗi một công ty, một nhà tuyển dụng đều có những qui định riêng, kể cả trong việc tuyển chon nhân viên. Ví dụ như không liên lạc qua điện thoại, chỉ nhận hồ sơ qua email, v.v… Bạn nên tuân thủ theo những qui định đó.

Những tập tin đính kèm

Ngoài đơn xin việc, bảng thông tin ứng viên bạn có thể đính kèm theo hồ sơ trực tuyến của những mình những thông tin khác như bảng thành tích xuất sắc trong học tập, các chứng nhận thành quả làm việc của bạn ở công ty cũ. Những tập tin đính kèm này bạn nên để theo dạng .doc, .rtf, .txt

Địa chỉ Email

Nên có một đại chỉ Email chuyên nghiệp, nghiêm túc. Tránh đặt tên email theo kiểu tếu tạo, nghịch ngợm hay không đứng đắn như anhchangmegai@..., danchoisaithanh@.... V.v… chúng sẽ dễ khiến cho bạn không có được thiện cảm của nhà tuyển dụng

Sau khi nộp hồ sơ

Tất nhiên đây là khoản thời gian khá căng thẳng của bạn. Sự hồi hộp chờ hồi âm của nhà tuyển dụng, lo lắng hồ của mình có “đến” được với họ không v.v… Sẽ rất tốt nếu bạn được mời phỏng vấn nhưng nếu như đến tháng thứ hai mà vẫn chẳng nhận được hồi âm gì từ nhà tuyển dụng, bạn không nên quá buồn lòng, căng thẳng mà nên tập trung cho một “chiến dịch” săn việc mới. Xét cho cùng thì tìm việc cũng là một quá trình chinh phục, được hay không chỉ là vấn đề thời gian, chủ yếu là bạn có biết cố gắng và hết lòng với chúng hay không.

Theo HRvietnam