Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Hạch toán Misa 2015

Hạch toán Misa 2015

Chào các a/c diễn đàn, e mới làm kế toán, nhưng gặp cty không có ai hướng dẫn, lại thêm chi nhánh làm em càng ngu. Em có 1 số câu hỏi nhờ các a/c diễn đàn giúp đỡ.

1. cách định khoản về CCDC:-(Cả trường hợp thanh toán ngay và chưa thanh toán)
    Tổng Cty Mua CCDC (TSCĐ) xuất dùng ngay cho chi nhánh thì hạch toán như thế nào?
    Cụ thể Cty có mua VPP, tổng công ty thanh toán và dùng luôn cho chi nhánh, không qua kho, vây ở tổng mình hạch toán thế nào và ở CN hạch toán thế nào? (PB 1 lần và cả TH Phân bổ nhiều lần)

2. Rút tiền NH từ tổng công ty về nhập quỹ tiền mặt chi nhánh thì hạch toán thế nào?

Có a/c nào dùng misa 2015 thì chỉ giúp e cách nhập vào PM luôn với.

CN hạch toán phụ thuộc, dùng chung hóa đơn của công ty, mọi hoạt động hầu như diễn ra ở CN, CN khác tỉnh với Tổng Công ty.
    Em cảm ơn mọi người.

Không có ai giúp e sao ạ?

Trích dẫn Gửi bởi bienvantuan
    Không có ai giúp e sao ạ?
    chi nhánh bạn hạch toán độc lập hay phụ thuộc.

Trích dẫn Gửi bởi param
    chi nhánh bạn hạch toán độc lập hay phụ thuộc.
    Hạch toán phụ thuộc chị ơi, Mọi hđ đều ở CN, chỉ có giao dịch là Cty Mẹ thôi à

Trích dẫn Gửi bởi bienvantuan
    Hạch toán phụ thuộc chị ơi, Mọi hđ đều ở CN, chỉ có giao dịch là Cty Mẹ thôi à
    Về mặt kế toán:

- Chi nhánh hạch toán độc lập sẽ theo dõi các nghiệp vụ với công ty ở TK 136 - 336. Kể cả các nghiệp vụ giữa các chi nhánh với nhau cũng được theo dõi tại đó.
    Tới lúc lên báo cáo thì công ty phải chú ý loại trừ các khoản giao dịch nội bộ ra.

Đối với trường hợp công ty Mẹ - Công ty Con thì hạch toán 131-331 như bình thường.

Về mặt thuế:

1- Chi nhánh hạch toán phụ thuộc:

1a/Cùng địa phương (cùng tỉnh - TP trực thuộc TW): Mẹ khai thuế GTGT, Con ko phải khai thuế. Con dùng hóa đơn của Mẹ để bán hàng.

1b/Khác địa phương: gồm có 3 loại:
    * Chi nhánh sản xuất KD: chia làm 2 loại:
    ** Có hạch toán kế toán: Con khai thuế GTGT tại địa phương nơi có cơ sở sx, hạch toán như mua bán với người ngoài.
    ** Không hạch toán kế toán: Mẹ khai thuế & nộp thuế cho địa phương nơi con đóng trụ sở ( Con không phải khai thuế) theo tỷ lệ 2% đối với mặt hàng Thuế suất 10% và 1% đối với mặt hàng thuế suất 5%. Số thuế đã nộp trên được trừ vào số thuế phải nộp ở cơ sở địa phương của Mẹ.

*Kinh doanh thương mại có phát sinh doanh thu bán hàng: Mẹ và Con đều tự khai thuế tại nơi đóng trụ sở, chia làm 2 loại:
    ** Sử dụng Phiếu xuất kho kiêm VCNB với công ty Mẹ, cuối tháng mới xuất hóa đơn 1 lần cho tổng lượng hàng thực bán của Con: thuế đầu vào của Con sẽ bằng đầu ra.
    ** Sử dụng hóa đơn GTGT khi giao hàng cho Con: thuế đầu ra của con dựa vào số liệu con thực tế bán được.

*Không phát sinh doanh thu bán hàng: Con không phải khai thuế, thuế đầu vào của con chuyển về cho Mẹ khấu trừ.
    Bạn tham khảo cái này nhé.Mình tìm hiểu được như vậy thui.