Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: hạch toán như thế nào nghiệp vụ này?

Bạn nói rõ hơn hệ thống này dùng để làm gì???

Trích dẫn Gửi bởi Nhím Xù TH
    Bạn nói rõ hơn hệ thống này dùng để làm gì???
    công ty mình đang lên kế hoạch xây dựng nhà máy sx nên có HĐ bản thiết kế hệ thông pccc này no dùng trong nhà máy tương lai của công ty mình

Theo mình thì hạch toán vào 241- Chi phí xây dựng cơ bản dở dang ( phải có hóa đơn). Khi nào có quyết định bàn giao sử dụng thì kết chuyển sang 211 và phân bổ dần.

Theo mình cho vào TK 241 sau đó khi xây dựng xong kết chuyển sang 211, hàng tháng tính khấu hao. Ko biết mọi người nghĩ thế nào?

Trường hợp này giống xây dựng bạn à
    - giao ctr cho cty khác nhận thầu thi công theo khoán gọn
    Căn cứ vào biên bản nghiệm thu ,hợp Đông Khôi lương hoàn Thành, nhận Hoa đơn GTGT ta HT sau
    Nợ 241
    Nợ 133
    Có 331
    Sau đó ghi nhận tài sản
    Nợ tk 211
    Có tk 241
    Xác Đinh thời gian khấu hao và bộ phận sử dụng lun
    Nợ 627,641,642
    Có tk 214
    Xong phim. Tắt ti vi lên giường nhắn tin cho người iu...:k5686658::k5686658::k5686658::k5686658::k568 6658:

Trích dẫn Gửi bởi Giới_Tử
    Công ty em có thuê 1 công ty khác thiết kế bản vẽ kĩ thuật thi công hệ thống PCCC vậy chi phí này em phải hạch toán như thế nào ạ?
    Trước hết CP dùng vào việc thuê đơn vị khác thiết kế bạn hạch toán tạm vào một tài khoản nào đó để tiện theo dõi. Tạm bởi vì sẽ sảy ra 2 trường hợp.
    TH1: Bản thiết kế khả thi, sẽ được dùng làm cơ sở để thi công hệ thống PCCC khi đó đương nhiên phần chi phí trở thành một phần cấu thành giá trị cả hệ thống.
    TH2: Bản thiết kế ko khả thi, lúc này bạn chỉ có thể đưa vào CP hoạt động mà thôi.
    Vì vậy trước mắt bạn đưa vào TK nào đó (ngay trên 642.., hay 241.. đều đc) sau này khi đã cụ thể nhớ xử lý cho đúng là OK!
    - khả thi từ 241->211
    - Ko khả thi để luôn trên 642..

e cũng định cho tạm vào 241 sau đưa sang 211 sau khi xây dựng xong nhà máy ( bản vẽ đã đc chấp nhận rồi ) nhưng hơi phân vân hỏi lại cao kiến các bác trong diễn đàn cho chắc ăn:sorrynha:

Công ty e cũng nhận hóa đơn về Thiết kế KTTC và cấp giấy phép xây dựng nhà văn phóng. cũng hcahj toán lên 241 rùi khi xây xong chuyển vào 211 hả mấy anh chị