Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

TÍnh chi phí xây dựng cơ bản thế nào ạ ?

Chả là công ty em mới thành lập. Nhưng Sản phẩm đem bán của công ty em là rau và chậu gỗ, kiểu như là kiến trúc vườn ý ạ. Nhưng giờ GĐ đưa e các khoản chi phí đã mua như sắt thép, xi măng, ống nước.... cái đó là để xây dựng nên nhà Lưới trồng rau ý. Giờ e không rõ phải hạch toán thế nào :-(( tại e là SV mới ra trường. mọi thứ mới chỉ biết trên lí thuyết thui. giờ trình tự hạch toán vào sổ thế nào ạ anh chị giúp em với. Em cảm ơn nhiều ạ.

Ðề: TÍnh chi phí xây dựng cơ bản thế nào ạ ?

theo mình hiểu thì cái nhà lưới đó là tài sản cố định của cty... vậy thì gom tất cả chi phí làm nên cái nhà đó ghi nhận thành tài sản cố định...
    ---
    thông tin bạn đưa ra ít quá nên mình hiểu vậy thôi :alo:

mình hỏi thì đc mọi ng bảo cho các cp đó vào 241, mà các chi phí đó đã phát sinh từ tháng 5, giò m phải tổng hợp vào sổ, nhưng tháng 5 thì chưa hoàn thành nhà lưới, chảng biết ghi vào sổ nhật kí chung rồi kêt chuyển kiểu gì nữa ý a

Trích dẫn Gửi bởi phuongtira
    mình hỏi thì đc mọi ng bảo cho các cp đó vào 241, mà các chi phí đó đã phát sinh từ tháng 5, giò m phải tổng hợp vào sổ, nhưng tháng 5 thì chưa hoàn thành nhà lưới, chảng biết ghi vào sổ nhật kí chung rồi kêt chuyển kiểu gì nữa ý a
    zậy thì đơn giản r... lên gg search xem kết cấu tài khoản 241... có chỉ rõ cách hạch toán từ khi tập hợp chi phí đến ghi nhận tscđ lun đó...
    xem thử r nếu có thắc mắc thì tính típ...