Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

kế toán doanh nghiệp sản xuất đồ gỗ nội thất theo đơn hàng

chào cả nhà!m mới vào làm kế toán,linh vực sản xuất nội thất đồ gỗ gia đình, văn phòng theo đơn đặt hàng,lúc có hàng lúc không có hàng
    cty mình hoạt động gần 1 năm rồi mà chưa có sổ sách kế toán gì hết, lúc đầu thuê ngoài làm báo cáo thuế tháng,m mới vào làm nên rất khó khăn,không biết phải làm gì?giải quyết những vấn đề về sổ sách,hóa đơn chứng từ như thế nào?cty không có bất cứ 1 chứng từ nào ngoài hóa đơn bán lẻ,và hóa đơn thanh toán tiền điện mang tên chủ nhà, và đã xuất mấy hóa đơn đầu ra nhưng đầu vào không có,
    nguyên vật liệu chính:gỗ, vật liệu phụ:đinh, ốc, vít, sơn...
    mình không có bảng định mức nguyên vật liệu cụ thể và bản vẻ từng sản phẩm,chỉ có hợp đồng mua bán của đơn hàng,mỗi đơn hàng có nhiều sản phẩm, kích thước mẫu mã khác nhau, minh không biết lấy đầu vào thế nào để vừa có được chi phí hợp lý vừa không phải nộp thuế gtgt,thuế TNDN
    Lao động thì dưới 10 ng, làm 1,2 tháng lại nghỉ, người khác lại vào được 1,2 tháng lại nghỉ,không có hợp đồng lao động, do cty nhỏ nên không đóng BHXH, không đăng ký mã số thuế cá nhân.
    mình không biết phải làm bắt đầu làm những công việc gì?làm sổ sách,hóa đơn chứng từ như thế nào cho đúng, cho hợp lý, làm bảng lương như thế nào để được tính vào chi phí mà không bị loại trừ khi quyết toán thuế TNDN, cách tính thuế TNDN,quyết toán thuế TNDN, m có phải làm tờ khai thuế TNCN ko?
    bạn nào đã có kinh nghiệm từng làm ở lĩnh vực này vui lòng chỉ giúp mình cách làm và mẫu sổ sách kế toán theo qđ 48.
    Rất mong nhận được sự trợ giúp của tât cả mọi người!
    thanks!

Ðề: kế toán doanh nghiệp sản xuất đồ gỗ nội thất theo đơn hàng

em cũng giống chị. em còn mới ra trường, chưa có kinh nghiệm gì cả. Mặc dù công ty nhỏ ít giao dịch nhưng mọi thứ đều rất lôm côm.hichic

Vấn đề này bạn nên hỏi Sếp bạn.
    Thứ nhất định mức cho từng mặt hàng là ntn? Cái này phải làm để nộp cho thuế mà
    Thứ 2 là theo dõi để cân đối chi phí 2 chiều, chứ xuất đầu ra mà ko có đầu vào thì sau này cũng bị phạt nhìu đấy

trong cty chỉ có ông gđ với mình mới vào làm đây 3 tháng thôi, xưởng thì có 2, 2 phụ, 1 thợ sơn làm dưới 3 tháng lại nghỉ thay người khác,vay m đăng ký mst cá nhân cho ai bạn.? mà mình làm cũng ko có đóng bảo hiểm thì phải làm thế nào?
    bạn cho m hỏi thêm,lúc trước bên m thuê dịch vụ kế toán, họ làm thông báo phát hành 5 cuốn hóa đơn đặt in gửi lên chi cục thuế, cục thuế đã xác nhận vào ngày 22/2/2013.
    người vào làm trước m xuất mấy cái hóa đơn rồi, làm đc 2 tháng họ nghỉ, tổng cộng cả hủy, ghi sai và xuất là 10 tờ, giờ mình vô tình xem lại thông báo phát hành hóa đơn gửi chi cục thuế ghi sai mục kí hiệu hóa đơn: TP/13P ( LP/13P mới đúng ), bạn nào biết cách chỉ dùm m với.
    Thanks!

bạn ở đâu....

Q12, tphcm...

Èo. xa nhắc...sao chỉ đây
    Cái mẫu 23 đó là cam kết k đóng thuế TNCN ...lên gu gồ sợt đê...rùi bít :cheer::cheer::cheer:

Trích dẫn Gửi bởi longnguyen86
    Q12, tphcm...

Trước tiên bạn cần xây dựng định mức vật tư! cái này bạn nên nhờ một ai giỏi về nhìn bản vẽ! dựa vào bản vẽ để tính ra định mức vật tư cần để làm ra được cái đồ gỗ này là bao nhiêu! Liên quan tới sản xuất bản vẽ thì bạn cần phải thành thạo đọc bản vẽ! từ đó xây dựng định mức theo từng đơn đặt hàng!

ui za , nhiều vấn đề thế nhỉ , bắt buộc cty sx nào cũng phải xây dựng định mức tiêu hao nvl ak.Công ty mình thành lập 7 năm rồi , vẫn chưa quyết toán thế , mà tớ ko biết xây dựng ra làm sao đây , ko có định mức thì bị phạt ak

Các bạn tải file số sách dành cho doanh nghi6e5p nhỏ về sử dụng. Hoặc gửi e mail vào hộp thư iskata2001@yahoo.com mình sẽ gửi tặng file dành cho dn sản xuất đồ gỗ theo đơn đặt hàng, có kết hợp số sách với giá thành.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối