Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Help me! vấn đề về kê khai thuế

chào các anh chị, em có vấn đề này nhờ các tiền bối chỉ dùm ạ, công ty em thành lập tháng 11/12, hóa đơn mua hàng của tháng 11 để qua tháng 01/13 mới khai vào nhưng có một tờ HĐ số tiền lớn hơn 20 triệu nhưng không ai để ý đã kê khai vào, mà công ty em không có tài khoản ngân hàng nên giờ em muốn bỏ tờ hóa đơn đó không khai vào nữa có được không ạ? tại vì làm tạm tính thuế TNDN quý 1 luôn rồi. bây giờ điều chỉnh giảm thuế đầu vào thì phải điều chỉnh giảm TNDN tạm tính QI luôn phải không ạ? ai biết giúp em với, em đang rối lung lên rồi. không biết làm sao cho đúng.

Ðề: Help me! vấn đề về kê khai thuế

Câu trả lời dành cho bạn là: Thuế GTGT không được khấu trừ vẫn tính vào chi phí xác định thuế TNDN bình thường (sang năm 2014 mới không được trừ theo luật thuế sửa đổi số 32/2013.QH13). Bạn chỉ cần làm lại tờ khai điều chỉnh số thuế GTGT được khấu trừ của tháng đã kê khai hóa đơn trên 20 triệu đó. Bạn không cần phải làm lại tờ khai tạm tính đâu. Vì chi phí bạn vẫn được trừ. Khi bạn kê khai giảm thuế đầu vào thì bạn hạch toán thuế đầu vào của hóa đơn trên 20 triệu đó vào chi phí của quý hiện tại là được (vì số tiền thuế có hơn 2 triệu).

mình cảm ơn nhé. làm từ qua tới giờ lo là phải bỏ tờ hóa đơn đó thì khổ, mà mình điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ T01/13 xong rồi mình điền vào mục 37 or 38 tờ khai T09/2013 là được phải không?

Trích dẫn Gửi bởi annale2004
    mình cảm ơn nhé. làm từ qua tới giờ lo là phải bỏ tờ hóa đơn đó thì khổ, mà mình điều chỉnh giảm thuế được khấu trừ T01/13 xong rồi mình điền vào mục 37 or 38 tờ khai T09/2013 là được phải không?
    Đúng rồi bạn ak.

mình cảm ơn nhé./