Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Em có thắc mắc về thành lập công ty, các bác giúp em với

Em chào các bác. các bác ai am hiểu về thuế giúp em với.
    Em đang chuẩn bị mở 1 cửa hàng cho thuê loa và đầu đĩa, vì vốn em ít nên em muốn đăng ký hộ kd cá thể cho đơn giản. Nhưng giờ vấn đề là khách hàng thuê bên em muốn em xuất hóa đơn, vậy em phải làm sao. Theo em được biết thì hộ kd cá thể đâu có hóa đơn GTGT mà chỉ có hóa đơn thông thường thôi. trong khi đó mặt hàng này là mặt hàng chịu thuế.
    Có ai giúp em với. Em cám ơn các bác nhiều.
    :cry7::cry7:hichic:

Ðề: Em có thắc mắc về thành lập công ty, các bác giúp em với

Bạn mởi hộ kinh doanh cá thể cho đơn giản, khi xuất hóa đơn TT thì đơn giá trong đó đã bao gồm thuế GTGT rồi, ko vấn đề j đâu.

Trích dẫn Gửi bởi maychieuhg
    Em chào các bác. các bác ai am hiểu về thuế giúp em với.
    Em đang chuẩn bị mở 1 cửa hàng cho thuê loa và đầu đĩa, vì vốn em ít nên em muốn đăng ký hộ kd cá thể cho đơn giản. Nhưng giờ vấn đề là khách hàng thuê bên em muốn em xuất hóa đơn, vậy em phải làm sao. Theo em được biết thì hộ kd cá thể đâu có hóa đơn GTGT mà chỉ có hóa đơn thông thường thôi. trong khi đó mặt hàng này là mặt hàng chịu thuế.
    Có ai giúp em với. Em cám ơn các bác nhiều.
    :cry7::cry7:hichic:

Trích dẫn Gửi bởi songtu
    Bạn mởi hộ kinh doanh cá thể cho đơn giản, khi xuất hóa đơn TT thì đơn giá trong đó đã bao gồm thuế GTGT rồi, ko vấn đề j đâu.
    vậy ý bác là em có thể đăng ký hộ kinh doanh cá thể, vì mặt hàng e kdoanh chịu thuế và ở trong hóa đơn thông thường đã bao gồm thuế nên hợp lệ đúng k ạ. Vậy mà e cứ tưởng là mặt hàng e đang kinh doanh bắt buộc xuất hóa đơn GTGT (tức là hóa đơn có 10%VAT) nữa chứ.

Trích dẫn Gửi bởi maychieuhg
    vậy ý bác là em có thể đăng ký hộ kinh doanh cá thể, vì mặt hàng e kdoanh chịu thuế và ở trong hóa đơn thông thường đã bao gồm thuế nên hợp lệ đúng k ạ. Vậy mà e cứ tưởng là mặt hàng e đang kinh doanh bắt buộc xuất hóa đơn GTGT (tức là hóa đơn có 10%VAT) nữa chứ.
    HỒ SƠ ĐĂNG KÝ KINH DOANH HỘ KINH DOANH CÁ THỂ

(Theo Thông tư số 03/2006/TT-BKH ngày 19/10/2006 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư)

Cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình nộp đơn đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cá thể đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh, (theo mẫu) . Đối với hộ kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động trong địa bàn cấp huyện thì phải chọn một địa điểm cố định để đăng ký kinh doanh như nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, nơi đăng ký tạm trú, nơi đặt địa điểm thu mua giao dịch.

Cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình khi nộp đơn đăng ký kinh doanh phải xuất trình bản chính sổ hộ khẩu hoặc chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người đứng tên đăng ký kinh doanh.
    ____________o0o___________

Trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đòi hỏi phải có chứng chỉ hành nghề, thì kèm theo đơn phải có thêm bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình.
    => Bạn chỉ cần đăng ký KD hộ cá thể, khi có giấy phép KD => lên Chi Cục Thuế nơi cứ trú đăng ký thuế (Nếu chưa có MST; Đăng ký MST cá nhân) mua hóa đơn do cơ quan thuế phát hành để xuất cho khách mua hàng (Hóa đơn bán hàng thông thường) hỏi cán bộ thuế xem danh mục ngành nghề bạn kinh doanh sẽ chịu thuế GTGT bao nhiêu %.
    Hàng tháng bạn vào HTKK 3.1.7 khai/ nộp thuế GTGT theo tỉ lệ doanh thu tại mục 4 và khai thuế TNCN trong mục thuế TNCN.

Trích dẫn Gửi bởi epro79
    Chính xác nè. Mình cũng đang kinh doanh theo hộ cá thể. Không phải lo việc này nhé!
    Nhưng mà nếu ngày nào mình cũng xuất hóa đơn thì minh có được mua nhiều hóa đơn 1 lần k hay lần nào xuất thì lại phải lên thuế mua 1 tờ hóa đơn để xuất vậy bạn