Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

Kế toán - hóa đơn

Dear các anh chị,

Mong các anh, chị giúp em việc này với. Kế toán của em bây giờ không có cách giải quyết.

Công ty em có làm một lô hàng giá trị là 4 tỷ 316 triệu đồng do muốn được thanh toán sớm nên đã xuất cho bên mua hàng 2 hóa đơn. Một hóa đơn xuất vào ngày 03/12/2012 trị giá 4. 154.150.000 ( bốn tỷ một trăm năm tư triệu, một trăm năm mươi ngàn.). Hóa đơn thứ 2 xuất vào ngày 12/01/2013 trị giá 161.850.000 (một trăm sáu mốt triệu, tám trăm năm mươi ngàn đồng). Cả hai đã bao gồm cả thuế VAT.

Hai hóa đơn trên được viết theo phụ lục hợp đồng.

Sau khi đã xuất xong hai hóa đơn này công ty bên mua đã thanh toán tiền hàng xong vẫn còn thiếu 73.000.000 ( bẩy ba triệu đồng). Song họ không thanh toán nốt mà bây giờ lại muốn viết lại hóa đơn theo thực tế bàn giao. Theo thực tế thì lần 1 bàn giao 13 lô hàng và lần 2 là 3 lô. Giá trị của hóa đơn lần 1 vào khoảng 1,8 tỷ và hđ lần 2 vào khoảng 2,5 tỷ.

Theo mọi người trong trường họp này em phải làm thế nào? Hóa đơn lần đều đã xuất rồi thậm chí hóa đơn thứ nhất xuất năm 2012 đã quyết toán thuế. Anh chị cho em xin ý kiến với.

Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Ðề: Kế toán - hóa đơn

Hi cứ bảo họ trả hết tiền đi rồi viết thế nào cũng được...

các anh chị ơi giúp em với

---------- Post added at 02:01 ---------- Previous post was at 02:01 ----------

Chị ơi nó không trả nốt tiền. Nó đòi mình phải viết lại hóa đơn mới trả tiền chị ạ!

---------- Post added at 02:03 ---------- Previous post was at 02:01 ----------

Trích dẫn Gửi bởi Thanh201
    Hi cứ bảo họ trả hết tiền đi rồi viết thế nào cũng được...
    họ bảo mình viết lại hóa đơn nó mới trả nốt tiền. Nên mình phải xử lý vì tổng hai hóa đơn đã xuất = giá trị hợp đồng rồi.

sao khách hàng của bạn buồn cười nhỉ, sao lúc đầu làm hợp đồng ko chặt chẽ ah, giờ làm biên bản đối chiếu công nợ đi, trong đó có ghi kỳ hạn thanh toán, làm đúng mẫu nhé, sau mà ko thanh toán mình kiện