Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Giao dịch quốc tế lần đầu xin các bác giúp cho!

Tình hình là công ty mình chuẩn bị ký với đối tác nước ngoài về sản xuất hàng mẫu cho công ty họ, nhưng bên khách hàng không cần lấy hóa đơn VAT. Nhưng lại yêu cầu chuyển khoản vào tải khoản công ty chứ nhất định không chịu chuyển khoản vào tài khoản cá nhân. Mà nếu chuyển như vậy thì mình phải xuất hóa đơn. Các bác có cách nào giúp mình trong trường hợp này không ah? Đang cần gấp lắm. Số tiền cũng khoảng 2000 USD.
    Nhưng nếu vẫn xuất hóa đơn nhưng không xé vậy cái này hạch toán vào sổ sách thế nào? Vẫn báo cáo thuế, vẫn lấy hóa đơn vật tư như bình thường hay sao?
    Nếu khách hàng chuyển khoản bằng USD thì mình lấy tỉ giá nào để quy đổi? Khi viết thì nên viết rõ bằng USD hay VND. Giá tiền trên 20tr, hợp đồng nữa chứ?
    Mong cả nhà giúp đỡ.

Ðề: Giao dịch quốc tế lần đầu xin các bác giúp cho!

Hi bạn,
    Công ty bạn xuất hàng mẫu -> Vậy là phải mở tờ khai rùi ( Có thể mở tờ khai mậu dịch or Phi mậu dịch)
    Lúc này bạn không xuất hóa đơn gtgt mà dùng hóa đơn xuất khẩu nhé.
    Bạn kẹp hóa đơn vào bộ chứng từ gửi cho bên Nhập khẩu là ok.
    Bạn hạch toán doanh thu và VAT bình thường và kê khai VAT như xuất bán hàng trong nước nha.
    Trên hóa đơn bạn dùng tỷ giá của Ngân hàng mà bạn giao dịch (vào ngày xuất HD)
    Hóa đơn xuất khẩu bạn ghi số tiền USD ở cột thành tiền, và tỷ giá ở dòng tiếp theo. Dòng tổng số tiền sẽ ghi bằng VND nhé.
    Lúc nhận tiền ( KH sẽ chuyển vào TK USD của cty bạn đúng ko ) trên sổ kế toán bạn lấy tỷ giá tại ngân hàng ngày nhân tiền nhé.

Nghiệp vụ này mình làm lâu rùi nên bạn tham khảo thử nha.

Ðề: Giao dịch quốc tế lần đầu xin các bác giúp cho!

Nhưng cái này mình không xuất khẩu, mình chỉ sản xuất cho họ nhưng trong nước. Cụ thể ở đây là giàn dựng 1 sàn gian hàng triễn lãm tại Việt Nam. Vậy nên không làm tờ khai được!