Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Làm sao để quản lý nhân viên trong tiệm tránh việc ăn cắp

Nhà em mở tiệm chụp hình áo cưới, có 3 nhân viên (trong đó có 1 đứa cháu sanh tật ăn cắp tiền, cho nghỉ việc thì ko đc vì thiếu người). Tiệm em 7h là mở cửa, nhiều khi ba mẹ em 8-9h mới dậy do thức khuya làm việc, nên giao 200k tiền thối cho đứa cháu, tới khi ba hoặc mẹ em xuống thì giao lại, mẹ em nhìn sổ xem thu chi những gì trong thời gian đó rồi đếm lại coi đủ ko, bữa nào bận wá wên đếm lại là y như rằng tối đó cộng sổ lại là thiếu tiền. Hoặc có khi ba mẹ em bận đi công chuyện 1-2 ngày thì cũng giao tiền như vậy. Em muốn hỏi anh chị trong đây có biện pháp nào, lập sổ ra sao để quản lý dễ dàng hơn ko, và đơn giản nữa, vì ba mẹ em cũng bận chuyện ở tiệm lắm rồi, còn fải quản lý nhân viên nữa. Mẹ em quản lý theo kiểu vừa nhu vừa cương, nhân viên sai nhiều lần mới cương 1 lần, tại vì tiệm em kiếm nhân viên khó lắm, mướn 1 nhân viên mới là fải đào tạo lại từ đầu, khoảng 3 tháng. Em đang học kế toán năm 2, ko rành lắm về việc quản lý =.=
    Về chụp hình áo cưới thì có các khoản thu như: chụp hình thẻ, chụp hình kiểu, rửa hình, in thẻ lấy liền, chụp album cưới, chụp đám, cho thuê áo cưới...
    Biên nhận cho khách hàng có ghi: Tổng cộng, Đưa trước, Còn lại. Nếu đưa hết thì Đưa trước & Còn lại ghi R (rồi), chưa đưa gì cả thì bỏ trống hoặc gạch 1 gạch xéo (thường là gạch xéo nhưng nhân viên làm biếng ko ghi j hết)
    Cái dễ bị ăn cắp nhất là biên nhận mà khách chưa trả tiền j hết và in hình thẻ gấp. Vì trên biên nhận mà khách chưa trả tiền, phần Đưa trước & Còn lại bỏ trống, khi khách đến lấy hình , trả tiền, nhân viên có thể ghi vào đó chữ R và diếm luôn số tiền đó. Còn in thẻ lấy liền, vì là thu tiền liền, ko có biên nhận j hết, nên không biết sao mà quản lý. Còn có bán khung hình, album, ép nhựa, tòan là thu tiền liền, khung hình, album, nhựa lâu lâu mua về 1 lố, nên ko có kiểm kê số lượng =.=
    Mấy anh, chị giúp em với, hơi lằng nhằng chút, nhưng nhà em đang cần gấp, rất gấp, hết chịu nổi cảnh này rồi, hix, vừa phục vụ khách hàng, vừa fải đối phó với nhân viên nữa.
    Cám ơn mọi người nhiều!

Ðề: Làm sao để quản lý nhân viên trong tiệm tránh việc ăn cắp

Phải có biện pháp trừng phạt thì phương pháp đưa ra mới phần nào có tác dụng, bạn biết nhân viên làm bậy mà không đuổi việc được thì tìm phương pháp để làm gì ? Ngoài xã hội, ăn cắp sẽ bị tù, biết thế nhưng người ta vẫn ăn cắp, huống gì ở đây chẳng bị sao cả .

Vì cả bố, mẹ bạn đều rất bận nên theo mình bạn có thể tham khảo 1 chương trình phần mềm quản lý. Việc quản lý các khoản thu, chi trên phần mềm sẽ giúp bố mẹ bạn tiết kiệm thời gian, công sức và hạn chế được gian lận của nhân viên.

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    Phải có biện pháp trừng phạt thì phương pháp đưa ra mới phần nào có tác dụng, bạn biết nhân viên làm bậy mà không đuổi việc được thì tìm phương pháp để làm gì ? Ngoài xã hội, ăn cắp sẽ bị tù, biết thế nhưng người ta vẫn ăn cắp, huống gì ở đây chẳng bị sao cả .
    cám ơn bạn đã đọc wa, nhưng trừng phạt thì nhân viên nghỉ, mà mình nói rồi, tuyển 1 nhân viên mới đã khó, còn fải tốn thời gian đào tạo 3 tháng nữa =.=

---------- Post added at 04:00 ---------- Previous post was at 03:58 ----------

Trích dẫn Gửi bởi cobe_vuive
    Vì cả bố, mẹ bạn đều rất bận nên theo mình bạn có thể tham khảo 1 chương trình phần mềm quản lý. Việc quản lý các khoản thu, chi trên phần mềm sẽ giúp bố mẹ bạn tiết kiệm thời gian, công sức và hạn chế được gian lận của nhân viên.
    cám ơn bạn, bạn có thể chỉ mình phần mềm quản lý đó tên j, hay bạn có đường link ko, chủ yếu mình cũng muốn lập 1 sổ thu chi = excel nhưng chưa biết bằng cách nào để quản lý những khoản thu dễ bị ăn cắp như mình liệt kê ở trên

có ai trả lời giúp với T_T