Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

KHẤU HAO TSCĐ , CCDC

Xin chào mọi người. Em là kế toán mới vào nghề và mới xin vào làm kế toán tại công ty may mặc ( công ty mới thành lập). Các anh chị làm ơn cho em hỏi với ạ. Xưởng may của cty em có giá trị khoảng hơn 200 triệu và các máy khâu của công ty em dưới 10 triệu/ chiếc và có 80 chiếc. Vậy mọi người làm ơn cho em hỏi trong trường hợp này em tính khấu hao theo tỷ lệ bao nhiêu và trong bao nhiêu năm với mỗi loại ạ. Em mong mọi người chỉ bảo em với. Em cảm ơn tất cả mọi người. Chúc mọi người sức khỏe và thành công!!!

Ðề: KHẤU HAO TSCĐ , CCDC

cái này phải nhìn vào hd mua ts mới tính được chứ

Trích dẫn Gửi bởi HT_1989
    Xin chào mọi người. Em là kế toán mới vào nghề và mới xin vào làm kế toán tại công ty may mặc ( công ty mới thành lập). Các anh chị làm ơn cho em hỏi với ạ. Xưởng may của cty em có giá trị khoảng hơn 200 triệu và các máy khâu của công ty em dưới 10 triệu/ chiếc và có 80 chiếc. Vậy mọi người làm ơn cho em hỏi trong trường hợp này em tính khấu hao theo tỷ lệ bao nhiêu và trong bao nhiêu năm với mỗi loại ạ. Em mong mọi người chỉ bảo em với. Em cảm ơn tất cả mọi người. Chúc mọi người sức khỏe và thành công!!!
    Cái 200 triệu của bạn là giá trị quyền sử dụng xưởng may hay là giá trị nhà cửa vật kiến trúc của xưởng may? Còn các máy khâu của công ty chưa đủ điều kiện ghi nhận tài sản cố định hữu hình. Do vậy bạn cho vào công cụ dụng cụ và xuất phân bổ dài hạn hoặc ngắn hạn tùy thuộc vào quy mô của công ty bạn nhé.
    Trường hợp 200 triệu xưởng may của bạn đó, bạn xem trong thông tư 203 quy định về khung thời gian khấu hao đó.
    Thân,

mình thì nghĩ khác cái phân xưởng nếu như bạn thuê đất và xây dựng phân xưởng và có thời gian sử dụng đất thì bạn đưa cái quyền sữ dụng đất là tài sản vô hình và được trích khấu hao theo số năm sử dụng còn tài sản là nhà xưởng thì bạn xem trong phụ lục của TT203/2009 btc
    còn máy khâu thì nó thuộc dây chuyền sản xuất rồi thì làm sao mà lại đưa vào công cụ dụng cụ được phải đưa và TSCĐ HH PHẦN MÁY MÓC THIẾT BỊ CŨNG THEO TT203/2009TBTC