Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Nhân viên thuế được kiểm tra sổ sách doanh nghiệp khi nào?

Xin chào dân kế toán một ngày mới vui vẻ! Các anh chị cho em hỏi chút ạ. Hiện tại doanh nghiệp em rất đang bức xúc về việc nhân viên thuế (Quản lý thuế của DN) gay rất nhiều phiền hà cho DN của em. Cụ thể như sau: Công ty em là cty thương mại chuyên buôn bán VLXD, cho thuê máy xây dựng các loại. Đầu vào, đầu ra đầy đủ. thế nhưng người quản lý thuế của em cho rằng một số hóa đơn DN em lấy vào của một số cty là k có thật. Chị ấy yêu cầu DN em phải mang sổ sách, chứng từ lên chi cục thuế để kiểm tra. rất nhiều lần như vậy DN em cụ thể là em đã mang tất cả những gì chị ta yêu cầu lên chị cục. Lần này chị ta lại yêu cầu Dn em làm như vậy nhưng sếp em k đồng ý. Vậy em xin được hỏi là nhân viên thuế được phép kiểm tra chứng từ sổ sách của DN khi nào? Người quản thuế DN em như vậy làm có hợp lý không? (Hiện tại chứng từ sổ sách của DN em cuối năm em mới in một lần cho nên nếu kiểm tra thì kiểm tra sao được). Em mong các anh chị cố gắng đọc và giúp em giải quyết vướng mắc trên. E cảm thấy việc làm của người quản thuế như vậy là rất phiền nhiễu.

Ðề: Nhân viên thuế được kiểm tra sổ sách doanh nghiệp khi nào?

Cơ quan thuế có thể kiểm tra hồ sơ sổ sách tại cơ quan thuế hoặc doanh nghiệp, nhưng trước khi kiểm tra phải có quyết định kiểm tra. Bạn đọc trong thông tư 28 có nói rõ đấy

Trích dẫn Gửi bởi tiger_51209
    Xin chào dân kế toán một ngày mới vui vẻ! Các anh chị cho em hỏi chút ạ. Hiện tại doanh nghiệp em rất đang bức xúc về việc nhân viên thuế (Quản lý thuế của DN) gay rất nhiều phiền hà cho DN của em. Cụ thể như sau: Công ty em là cty thương mại chuyên buôn bán VLXD, cho thuê máy xây dựng các loại. Đầu vào, đầu ra đầy đủ. thế nhưng người quản lý thuế của em cho rằng một số hóa đơn DN em lấy vào của một số cty là k có thật. Chị ấy yêu cầu DN em phải mang sổ sách, chứng từ lên chi cục thuế để kiểm tra. rất nhiều lần như vậy DN em cụ thể là em đã mang tất cả những gì chị ta yêu cầu lên chị cục. Lần này chị ta lại yêu cầu Dn em làm như vậy nhưng sếp em k đồng ý. Vậy em xin được hỏi là nhân viên thuế được phép kiểm tra chứng từ sổ sách của DN khi nào? Người quản thuế DN em như vậy làm có hợp lý không? (Hiện tại chứng từ sổ sách của DN em cuối năm em mới in một lần cho nên nếu kiểm tra thì kiểm tra sao được). Em mong các anh chị cố gắng đọc và giúp em giải quyết vướng mắc trên. E cảm thấy việc làm của người quản thuế như vậy là rất phiền nhiễu.
    Bạn thuộc chị cục thuế Quận, thành phố nào vậy, thế này là làm khó con nhà người ta rồi còn gì, bên bạn ko hỏi thăm thuế chu đáo ah mà họ hành nghê vậy.Bạn cứ chăm sóc họ cẩn thận mà xem, ko có chuyện này sảy ra nữa đâu.

em biết là như vậy nhưng chăm sóc hay k là sếp chứ em sao QQĐ dược. Em ở cc thuế Kiến An, hải Phòng ạ. nói chung những ngày lễ tết đều có lì xì đàng hoàng, như 30/4 -1/5 hay thậm trí cả 2/9 nhưng hình như em thấy như vậy với chị ta như kiểu "có cháo đòi chè, có cơm nếp gấc thì rè rè đòi xôi" đấy ạ. Em cũng mệt với cô này quá. Nhưng k biết làm cách nào? anh, chị nào có chiêu nào hay giúp em với ạ?

Mình đã gặp trường hợp này 1 lần. có thể 1 số nhà cung cấp của bạn có thể là không còn hoạt động bình thường nên nhân viên thuế phải kiểm tra lại. Và việc trình giấy tờ thủ tục là điều tất nhiên. Vậy nên chắc là bạn phải làm theo rồi. Nếu mà chống đối thì thuế nó phạt cho, tốt nhất là trình đầy đủ để nhân viên thuế ko nói được gì. nếu bạn cứ chăm sóc mãi thì quấy mãi mà thui.

Re: Ðề: Nhân viên thuế được kiểm tra sổ sách doanh nghiệp khi nào?

em biết là như vậy nhưng chăm sóc hay k là sếp chứ em sao QQĐ dược. Em ở cc thuế Kiến An, hải Phòng ạ. nói chung những ngày lễ tết đều có lì xì đàng hoàng, như 30/4 -1/5 hay thậm trí cả 2/9 nhưng hình như em thấy như vậy với chị ta như kiểu "có cháo đòi chè, có cơm nếp gấc thì rè rè đòi xôi" đấy ạ. Em cũng mệt với cô này quá. Nhưng k biết làm cách nào? anh, chị nào có chiêu nào hay giúp em với ạ?
    Cán bộ thuế Kiến An mà làm cũng găng thế ah. Lúc nào gặp bà ý thì cố tỏ vẻ gần gũi hỏi han rõ xem bên những nhà cung cấp ý có vấn đề gì ko, rồi cho bà ý cái phong bì bảo biếu chị uống nước vì thời gian này chị cũng vất vả nhiều, có việc gì nhờ chị quan tâm chỉ bảo em với. Nói đến Thuế thì 1 ruột như nhau ý mà.bên mình ngày lễ gì cũng ko quên phong bì đâu, Vừa giờ bên mình thay quản lý ko lên thăm hỏi còn bị bà ý gọi xuống đánh tiếng nữa là. Có nghét thì cũng để trong lòng thôi, bảo sếp cố mà đầu tư chăm sóc các bà ý cẩn thận có khi được nhờ đó.

Đúng là đân Hải Phòng. tiếng thơm thì ít tiếng xấu thì nhiều

Trích dẫn Gửi bởi anhbeo_tl_hp
    Đúng là đân Hải Phòng. tiếng thơm thì ít tiếng xấu thì nhiều
    hehe. ai nói xâú dân Hải Phòng nhà tui đâý. ở đâu cũng có ngươì tốt ngươì xâú mà

em cám ơn các anh chị nhé! hôm vừa rồi chị ta gọi điện de nẹt, nhưng sếp em cũng k có vừa. CHị ta bảo sẽ đánh giấy mời DN lê, sếp em bảo là "em đánh giấy mời đi sếp em ký thì anh mới lên chứ em k mời anh lên đc, mà DN a k cho kế toán mang sổ sách đi đâu cả, mất mát ra đấy ai chịu". Thế là chị ta hằn học lắm bảo mai em đánh giấy mời, vậy 2 cái mai rồi chưa thấy đâu. Nhưng mà dù thế nào cũng mệt anh chị ạ, bởi gặp người quản lý thuế như thế chả tham mưu cho DN được gì chỉ có làm khó, vòi vĩnh thôi, Nhưng xin thưa là chị ăn cũng ăn vừa thui, ai có của đâu mà lắm thế. Phải k các pác. E xem chi ta sẽ làm gì rồi thông báo cho nhà mình theo dõi nha

đấy là biêu hiện của tiêu cực

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối