Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Ðề: Ko khai thuế VAT đầu vào,xuất VAT đầu ra!!!

Chào bạn, khai thuế hay không khai thuế hóa đơn mua vào trên cũng được, nhưng hóa đơn bán ra có thuế phải khai và nộp thuế đầu ra đầy đủ, không được khấu trừ thuế đầu vào kia.

ngoài những gì mà bạn hoangdebmt nói thì bạ cũng chú ý hạch toán sổ sách để làm sao khi xuất HĐ đầu ra mà mình có hàng để xuất nhé vì HĐ kia bạn không đưa vào mà.

Nhưng hđ đầu vào hơn 13 tỷ lận nha.

nếu bạn không giải trình được mà gửi công văn lên thuế thì không phải giải trình sao?khi bạn gửi công văn lên thuế họ sẽ gọi bạn lên yêu cầu đưa đầy đủ hợp đồng, hoá đơn ....để họ xem xét..như ở trên mình đã nói, nếu thời điểm mua hàng mà chứng minh được công ty đó hoạt động bình thường thì không vấn đề gì, còn gửi công văn lên thuế trong trường hợp bên kia đã có vấn đề từ trước mà mình làm ăn với họ thì bên mình sẽ phải là người chịu trách nhiệm..công ty mình đã bị vào trường hợp này rồi, mua nvl của công ty hẳn hoi,trị giá hơn 500tr thôi...thế là lúc thuế họ truy ra mới biết công ty đó gian lận HĐ..không lên thuế thì thôi..lên thuế lại bị phạt thêm..tất nhiên đấy chỉ là ý kiến của của mình, tuỳ hoàn cảnh cụ thể mà bạn xem làm thế nào cho đỡ phức tạp thôi.

Thân!

Trích dẫn Gửi bởi bluename
    nếu bạn không giải trình được mà gửi công văn lên thuế thì không phải giải trình sao?khi bạn gửi công văn lên thuế họ sẽ gọi bạn lên yêu cầu đưa đầy đủ hợp đồng, hoá đơn ....để họ xem xét..như ở trên mình đã nói, nếu thời điểm mua hàng mà chứng minh được công ty đó hoạt động bình thường thì không vấn đề gì, còn gửi công văn lên thuế trong trường hợp bên kia đã có vấn đề từ trước mà mình làm ăn với họ thì bên mình sẽ phải là người chịu trách nhiệm..công ty mình đã bị vào trường hợp này rồi, mua nvl của công ty hẳn hoi,trị giá hơn 500tr thôi...thế là lúc thuế họ truy ra mới biết công ty đó gian lận HĐ..không lên thuế thì thôi..lên thuế lại bị phạt thêm..tất nhiên đấy chỉ là ý kiến của của mình, tuỳ hoàn cảnh cụ thể mà bạn xem làm thế nào cho đỡ phức tạp thôi.

Thân!
    _ Như trường hợp của công ty bạn thì phải xử lý người bán (nếu như bạn chắc chắn bạn mua NVL thật), trong 3 tháng kể ngày ra QĐ thì bạn vẫn có quyền gửi công văn lên CQ thuế để xem xét lại đó.
    _ Trường hợp của chủ topic, thì ý mình là nếu không giải trình dc vật tư đầu vào, và xác định là doanh thu xuất ra là hàng hóa thật. Thì để giảm thiệt hại, bạn nên làm như mình nói. Tại vì, DN của bạn có gd lớn với DN bỏ trốn, rất dễ bị đưa vào kế hoạch thanh tra, kiểm tra năm sau. Khi mà cơ quan thuế ra QĐ, phát hiện và xử lý thì chắc chắn đưa vào hành vi rồi đó, lúc đó thì ...