Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Thảo luận về vấn đề "Mua Hóa đơn"

- Hôm nay mình đưa ra 1 vấn đề về "Mua hóa đơn GTGT" mong các bạn bàn luận về vấn đề này để mình hiểu thêm.
    + Khi mình mua hóa đơn GTGT 10% và mình trả tiền cho hóa đơn đó là > 10% thì ok không bàn luận thêm ( >10% là 10% + ...% thuế TNDN , phải trả lại cho người xuất hóa đơn).
    + Nhưng khi mình mua hóa đơn GTGT 10% và mình trả tiền hóa đơn đó là <= 10% thì mình chưa hiểu nguyên nhân vì sao mà người bán vẫn xuất hóa đơn cho mình .
    * Vì theo suy nghĩ của mình thì : nếu mà người mua hóa đơn chỉ trả <= 10% thì người bán hóa đơn chỉ có đường lỗ hoặc hòa thôi => vậy tại sao người ta vẫn xuất . Không biết người bán lợi gì trong cái hóa đơn đó.
    (Vì 10% VAT này phải noppj lại cho nhà nước mà, vậy lấy có 8% thì phải bù vào 2% để bù vào ah)
    ==> Mọi người hãy bàn luận vì sao mình mua hóa đơn GTGT 10% mà mình chỉ trả tiền 8% thôi, vậy tại sao người bán vẫn xuất, và người bán lợi gì trong trường hợp này?

Ðề: Thảo luận về vấn đề "Mua Hóa đơn"

Bây giờ vấn đề này được công khai nhỉ? Cách đây 1 năm nói đến vấn đề mua bán HĐ là bị cảnh cáo ngay đấy.

Trích dẫn Gửi bởi muaphonui
    - Hôm nay mình đưa ra 1 vấn đề về "Mua hóa đơn GTGT" mong các bạn bàn luận về vấn đề này để mình hiểu thêm.
    + Khi mình mua hóa đơn GTGT 10% và mình trả tiền cho hóa đơn đó là > 10% thì ok không bàn luận thêm ( >10% là 10% + ...% thuế TNDN , phải trả lại cho người xuất hóa đơn).
    + Nhưng khi mình mua hóa đơn GTGT 10% và mình trả tiền hóa đơn đó là <= 10% thì mình chưa hiểu nguyên nhân vì sao mà người bán vẫn xuất hóa đơn cho mình .
    * Vì theo suy nghĩ của mình thì : nếu mà người mua hóa đơn chỉ trả <= 10% thì người bán hóa đơn chỉ có đường lỗ hoặc hòa thôi => vậy tại sao người ta vẫn xuất . Không biết người bán lợi gì trong cái hóa đơn đó.
    (Vì 10% VAT này phải noppj lại cho nhà nước mà, vậy lấy có 8% thì phải bù vào 2% để bù vào ah)
    ==> Mọi người hãy bàn luận vì sao mình mua hóa đơn GTGT 10% mà mình chỉ trả tiền 8% thôi, vậy tại sao người bán vẫn xuất, và người bán lợi gì trong trường hợp này?
    Xử lý hàng tồn kho trên sổ do tồn quá nhiều so với thực tế.

Thân !

Còn j nữa k ạ? e đặt gạch ngồi hóng e cũng thắc mắc. Hay là để ngoại giao?

Đừng bàn quá nhiều bạn nhé, mua đc thì mua đi -ở đó mà đem ra kêu rao, thuế xuống thăm bạn giờ, bạn bít mua bán hóa đơn là tội gì ko - ,
    ngoài xử lý hàng tồn kho, còn việc kế toán qua mặt sếp bán hóa đơn để kiếm tiền nữa đó........

Thì họ có đầu vào bù trừ được chứ sao. Hóa đơn mua vào quá nhiều so với hóa đơn đầu ra, họ thừa VAT nhiều quá nên họ có thể bán cân đối sao cho DN vẫn có lợi