Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Công ty mới thành lập thì phải làm những gì?

Em mới ra trường được nhận vào làm cho công ty xây dựng mới thành lập nhưng em ko biết phải làm những thủ tục j nhiều. Các anh chị có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo cho em với. Em ko biết hàng tháng, hàng quý, hàng năm sẽ phải nộp và kê khai j nhiều cả.

Ðề: Công ty mới thành lập thì phải làm những gì?

Trích dẫn Gửi bởi coixinh_13
    Em mới ra trường được nhận vào làm cho công ty xây dựng mới thành lập nhưng em ko biết phải làm những thủ tục j nhiều. Các anh chị có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo cho em với. Em ko biết hàng tháng, hàng quý, hàng năm sẽ phải nộp và kê khai j nhiều cả.
    1/ Công ty mới thành lập đã có đủ GP, và ĐK MST chưa bạn? Đã làm thủ tục mua HĐ chưa?
    2/ Hàng tháng: Tờ khai thuế GTGT+ tình hình sử dụng HĐ+ khai thuế TNCN (ngày 20 tháng sau hết hạn)
    3/ Quý: kê khai và nộp tạm tính thuế TNDN ( ngày 30 tháng sau mỗi quý hết hạn)
    4/ Năm: nộp và kê khai BCTC+ Quyết toán thuế TNDN-TNCN( ngày 30/03 năm sau) + BC tình hình sử dụng HĐ(25/02)
    Về cơ bản là vậy còn ji thắc mắc bạn hỏi thêm nhé. Thân ^!^

Thanks tuan7968 nhé.
    1. Công ty mình làm chưa làm thủ tục đăng ký mua HĐ. vậy cần làm những thủ tục j hả bạn.
    2. Khai thuế TNCN có bắt buộc ko vậy bạn? lúc thành lập là phải đăng ký ngay cho nhân viên ko bạn?
    3. Mình nghe nói là phải nộp báo cáo Quý. Vậy báo cáo quý gồm những j nhiều vậy? cty mình là xây dựng nên chưa có DT. vậy có phải nộp TNDN tạm tính ko bạn?
    4. Mình còn nghe nói phải làm thủ tục đký thang bẳng lương với bên Lao Động và Xã Hội phải không bạn?
    5. Công ty mình t.lập chưa đủ 15 tháng nên mình muốn làm BCTC cho năm sau nhưng ko biết thủ tục ntn?
    Bạn giúp mình với nhe. ^_^

1/. Công ty chưa mua hóa đơn thì bạn làm thủ tục mua hóa đơn theo mẫu hướng dẫn tại TT153/2010.
    2/. Kê khai thuế TNCN khi bắt buộc là cá nhân đến mức thu nhập chịu thuế (VD lương 7.000.000dd - 4.000.000 (bản thân) có thêm người phụ thuốc được giảm 1.600.000dd = 1.400.000dd đấy là mức để đóng thuế TNCN. Còn nếu công ty bạn chưa ai đến mức có thu nhập chịu thuế thì cuối năm mới làm quyết toán thuế TNCN nhé.
    Lúc mới thành lập bạn lên đang ký mã số thuế cho nhân viên.
    3./ Báo cáo quý gồm: Tờ khai thuế TNDN tạm tính và nộp vào ngày cuối cùng của đầu quý sau, nếu phát sinh thuế TNCN thì cũng phải nộp tờ khai thuế TNCN theo quý (Nếu trong quý phat sinh số thuế TNCN phải nộp dưới 5.000.000dd).
    Cong ty bạn chưa có doanh thu cũng vẫn phải làm tờ khai tạm tính thuế TNDN tạm tính quý theo mẫu 01A/TNDN vì doanh nghiệp chua có phát sinh doanh thu không đựoc làm mẫu 01B/TNDN.
    4/. Nếu công ty bạn phát sinh chi phí lương cho công nhân nữa thì bạn phải đăng ký thang bảng lương lên phòng lao động vã xã hội.
    5/. Công ty bạn thành lập tháng nào, nêu cộng lại đến hết tháng 12/2011 mà chua đủ 15 tháng thì sang năm 2011 bạn mới phải làm báo cáo tài chính (gộp luôn vào năm 2011). Chúc bạn thành công nhé

hĩ mình cũng đang làm quyết toán thuế nhưng mình chưa đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân cho 1 số thành viên tại vì thu nhập đều chưa phải chịu thuế thì có ảnh hưởng j đến quyết toán thuế TNCN k nhỉ các pác, có bị phạt k ạ :longlanh:

Trích dẫn Gửi bởi babytrang69
    hĩ mình cũng đang làm quyết toán thuế nhưng mình chưa đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân cho 1 số thành viên tại vì thu nhập đều chưa phải chịu thuế thì có ảnh hưởng j đến quyết toán thuế TNCN k nhỉ các pác, có bị phạt k ạ :longlanh:
    Vẫn QT bình thường bạn àh. Nhưng mà cũng nên tranh thủ ĐK hết cho NV đi nhá. Đó là quyền lợi và trách nhiệm của mọi người.

công ty mình thành lập vào tháng 10/2010. Nhưng vẫn phải làm báo cáo tài chính cuối năm chứ không được phép gộp vào năm sau đâu dù chưa có hoạt động sản xuất kinh doanh thì báo cáo bằng không vẫn phải nộp.

Công ty mình cũng t.lập vào tháng 10. hôm trước mình lên thuế hỏi thì họ bảo ko phải làm đâu.
    Cty mình chưa có DT chỉ có chi phí 211,642 và 242 thôi. Mình ko biết làm báo cáo thuế TNDN tạm tính cho vào cái j? nếu cho vào thi ghi chi phí có thuế hay ko?
    Nếu cty mình ko nộp BHXH cho Nhân viên thì có phải đk thang bảng lương với sơ lao động ko?

"

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    1/. Công ty chưa mua hóa đơn thì bạn làm thủ tục mua hóa đơn theo mẫu hướng dẫn tại TT153/2010.
    2/. Kê khai thuế TNCN khi bắt buộc là cá nhân đến mức thu nhập chịu thuế (VD lương 7.000.000dd - 4.000.000 (bản thân) có thêm người phụ thuốc được giảm 1.600.000dd = 1.400.000dd đấy là mức để đóng thuế TNCN. Còn nếu công ty bạn chưa ai đến mức có thu nhập chịu thuế thì cuối năm mới làm quyết toán thuế TNCN nhé.
    Lúc mới thành lập bạn lên đang ký mã số thuế cho nhân viên.
    3./ Báo cáo quý gồm: Tờ khai thuế TNDN tạm tính và nộp vào ngày cuối cùng của đầu quý sau, nếu phát sinh thuế TNCN thì cũng phải nộp tờ khai thuế TNCN theo quý (Nếu trong quý phat sinh số thuế TNCN phải nộp dưới 5.000.000dd).
    Cong ty bạn chưa có doanh thu cũng vẫn phải làm tờ khai tạm tính thuế TNDN tạm tính quý theo mẫu 01A/TNDN vì doanh nghiệp chua có phát sinh doanh thu không đựoc làm mẫu 01B/TNDN.
    4/. Nếu công ty bạn phát sinh chi phí lương cho công nhân nữa thì bạn phải đăng ký thang bảng lương lên phòng lao động vã xã hội.
    5/. Công ty bạn thành lập tháng nào, nêu cộng lại đến hết tháng 12/2011 mà chua đủ 15 tháng thì sang năm 2011 bạn mới phải làm báo cáo tài chính (gộp luôn vào năm 2011). Chúc bạn thành công nhé"

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    Cho Em hỏi, cty thành lập tháng 12/2010, có trả lương cho NV, nhưng chưa đến mức nộp thúe TNCN thì có phải làm tờ khai Quý ko ạ? có làm quyết toán năm TNCN ko ạ?CTy E trả lương NV có 1 tháng 12/2010 thì quyết toán như nào, chỉ tính trên tiền lương mà cty trả cho NV trong 1 tháng này thôi hay phải để NV kê khai lương cả năm ở nơi làm việc khác....Em mới ra trường, chưa làm lần nào. Mong AC giúp đỡ

Trích dẫn Gửi bởi thiekoi
    Cho Em hỏi, cty thành lập tháng 12/2010, có trả lương cho NV, nhưng chưa đến mức nộp thúe TNCN thì có phải làm tờ khai Quý ko ạ? có làm quyết toán năm TNCN ko ạ?CTy E trả lương NV có 1 tháng 12/2010 thì quyết toán như nào, chỉ tính trên tiền lương mà cty trả cho NV trong 1 tháng này thôi hay phải để NV kê khai lương cả năm ở nơi làm việc khác....Em mới ra trường, chưa làm lần nào. Mong AC giúp đỡ
    Nếu công ty bạn chỉ phát sinh có tháng 12 mà lương của NV chưa đến mức đóng thuế thì ko phải nộp tờ khai quý (nhưng vẫn có chi cục bắt làm, bạn nên hỏi chi cục cho chắc chắn nhé). Quyết toán thì tất nhiên phải làm rồi, nhưng bạn nên đăng ký MST cho NV bên bạn để khi quyết toán đỡ bị cán bộ thuế hỏi. Bạn khai trên mẫu 05A/KK-TNCN cho NV có hợp đồng dài hạn, 05b cho các nhân ko cư trú và HDLD dưới 3 tháng. Phần mẫu 05a chỉ tiêu 15 (Quyết toán tại cơ quan chi trả) bạn ko tích nhé vì nhân viên bên bạn làm việc có 1 tháng nên CQCT ko quyết toán thay được, họ phải tự quyết toán. Bên bạn chỉ quyết toán phần lương cty bạn trả cho họ thôi. Còn nếu bạn để họ kê hết lương trong năm để quyết toán thì bạn làm trên mẫu 09/KK-TNCN cho họ ko đóng dấu cty nhé

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối