Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

nhân công trong lĩnh vực xây dựng

Chào các bạn!
    Trong lĩnh vục xây dựng có những vấn đề mình gặp phải rất khó xử lý nay nhờ các bạn cùng tham khảo và thảo luận thêm giúp mình:
    DN xây dựng nếu khoán toàn bộ phần nhân công cho 1 đội trưởng nào đó thì việc hạch toán lương của các lao động do đội trưởng đó quản lý như thế nào?
    Mình có nghe thông tin là phải cần có hóa đơn nhân công của công trình đó, nếu người đội trưởng đó không có hóa đơn thì lên phường xã viết và đóng thuế từ 7-10%.
    Đại diện diễn đàn cùng các bạn xem và giúp mình cùng thảo luận rõ vấn đề này.
    Cảm ơn nhé!

Ðề: nhân công trong lĩnh vực xây dựng

Trường hợp 1 hợp đồng khoán nhân công ko có hóa đơn thì bạn phải ký hợp đồng với từng công nhân, kèm cmnd, bảng chấm công, bảng lương có chữ ký đầy đủ và giữ lại 10% lương của họ để đóng thuế nữa nhé!

Trích dẫn Gửi bởi ly0504
    Chào các bạn!
    Trong lĩnh vục xây dựng có những vấn đề mình gặp phải rất khó xử lý nay nhờ các bạn cùng tham khảo và thảo luận thêm giúp mình:
    DN xây dựng nếu khoán toàn bộ phần nhân công cho 1 đội trưởng nào đó thì việc hạch toán lương của các lao động do đội trưởng đó quản lý như thế nào?
    Mình có nghe thông tin là phải cần có hóa đơn nhân công của công trình đó, nếu người đội trưởng đó không có hóa đơn thì lên phường xã viết và đóng thuế từ 7-10%.
    Đại diện diễn đàn cùng các bạn xem và giúp mình cùng thảo luận rõ vấn đề này.
    Cảm ơn nhé!
    + hi hi bạn mà cứ nghe nói là mệt lắm: Thế này nhé:
    - Làm cái hợp đồng giao khoán luôn cái phần nhân công của công trình đó cho cái ông đội trưởng kia, trong hợp đồng giao khoán nhớ thỏa thuận số lượng lao động sẽ tham gia thi công cho thật rõ ràng rành mạch, hàng tháng trả tiền cho ông đội trưởng kia để ông tự trả cho lao động.
    - Nếu phát sinh thu nhập bình quân cho người lao động 60tr/năm/người thì mới phải trích lại % nộp thuế TNCN cho họ, còn nếu dưới mức đó thì không cần làm gì cả.
    - Nếu muốn chắc ăn hơn nữa thì ký cho mỗi lao động 1 cái hợp đồng giao khoán và thực hiện trả lương theo hợp đồng giao khoán, vẫn áp dụng nếu thu nhập không tới 60tr/năm/người thì không trích gì của họ cả.

Chúc bạn vui :cheers1::happy3:

Cảm ơn Dragon 489 mình cũng đang bị vước mắc về vấn đề này.
    Bạn có mẫu hợp đồng khoán với ông đội trưởng và với từng công nhân không cho mình xin với?

Trích dẫn Gửi bởi Carrot
    Trường hợp 1 hợp đồng khoán nhân công ko có hóa đơn thì bạn phải ký hợp đồng với từng công nhân, kèm cmnd, bảng chấm công, bảng lương có chữ ký đầy đủ và giữ lại 10% lương của họ để đóng thuế nữa nhé!
    Cách làm như trên là đúng rồi nhưng ko phải giữ 10% lương để nộp thuế đâu nhé(nếu như họ thu nhập không quá 5T/ tháng). vì mình cũng làm cty XD mà!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi binbom
    Cảm ơn Dragon 489 mình cũng đang bị vước mắc về vấn đề này.
    Bạn có mẫu hợp đồng khoán với ông đội trưởng và với từng công nhân không cho mình xin với?
    Mẫu HDLD ko tự làm dc đâu bạn mua mẫu hợp động có sẵn của phòng TBLDXH bạn nhé!

Chào cả nhà!

Công ty E đang chuẩn bị thực hiện một dự án đầu tư xây dựng nhà xưởng.
    Vì thế E muốn tìm hiểu về Quy trình để thực hiện dự án này như thế nào?
    Từ khi bắt đầu cần những giấy tờ, sổ sách,... nào để có thể có được Bộ hồ sơ dự án hoàn chỉnh.

Bác nào biết thì giúp E với nhé!
    Nếu được, thì vui lòng gửi cho E theo đị chỉ: phungngoc39k@gmail.com
    Cảm ơn cả nhà!

Trích dẫn Gửi bởi phungngoc
    Chào cả nhà!

Công ty E đang chuẩn bị thực hiện một dự án đầu tư xây dựng nhà xưởng.
    Vì thế E muốn tìm hiểu về Quy trình để thực hiện dự án này như thế nào?
    Từ khi bắt đầu cần những giấy tờ, sổ sách,... nào để có thể có được Bộ hồ sơ dự án hoàn chỉnh.

Bác nào biết thì giúp E với nhé!
    Nếu được, thì vui lòng gửi cho E theo đị chỉ: phungngoc39k@gmail.com
    Cảm ơn cả nhà!
    Công ty của e ở đâu? ngoài Bắc hay trong nam?
    nếu ngoài Bắc thì hãy liên hê với nick của a là: lehungsteel@yahoo.com.vn

Bạn ơi cho minh hỏi cái này với,mình làm bên cty xây dựng,cty mình thường thuê nhân công bằng cách làm hợp đồng giao khoán với một người đội trưởng nào đó,trong hợp đồng giao khoán thì ghi rỏ phần việc mà họ làm số tiền và thời gian làm.mình muốn hỏi là số tiền mà mình trả cho đội giao khoán này thì hạch toán vào tài khoản nào.bên đội thi công này thì ko có hóa đơn,nên mình chỉ làm hợp đồng giao khoán thôi.mình định hạch toán vào nợ 622 có 1111 thì có đc ko?

Làm nhân công giao khoán theo đội thì bạn phải có các giấy tờ sau và phải trích 10% thuế thu nhập để nộp lên cơ quan thúê: Danh sách trích ngang(lý lịch của tổ trưởng và các nhân công), giấy uỷ quyền, hợp đồng giao khoán, thanh toán khối lượng giao khoán, biên bản thanh lý hợp đồng giao khoán.
    Nếu bạn ký với từng người theo hình thức thời vụ thì bạn phải có: hợp đồng lao động, bảng chấm công, bảng thanh toán lương, nếu ko trich 10% thì phải có cam kết dưới 48tr/năm