Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

KTT yêu cầu điều chỉnh sổ sách đúng thực tế khi kiểm kê kho bị chênh lệch...

Nhân viên M là sinh viên kế toán mới ra trường, xin làm việc tại một doanh nghiệp nhà nước. M được giao nhiệm vụ kiểm kê kho hàng. Tháng đầu M kiểm kê và phát hiện có sai sót so với số liệu trong sổ sách, M đã báo cáo với Kế toán trưởng (KTT), nhưng Kế toán trưởng đã bảo nhân viên M đièu chỉnh số liệu sổ sách sao cho phù hợp với thực tế, vì mới nhận công việc nên nhân viên M đã làm theo yêu cầu của KTT. Sang tháng thứ 2. thì tình trạng trên lại tiếp diễn, KTT lại yêu cầu NV M điều chỉnh số liệu, nhân viên M cảm thấy rất lo lắng.
    Các bạn sẽ xử lý tình huống trên như thế nào?

:k4929481::k4929481::k4929481::k4929481:

Ðề: Giải đáp dùm mình tình huống này nha!!!

Theo mình thì bạn nên yêu cầu kế toán trưởng giải thích rõ ràng tại sao lại có sự chênh lệch đó. Nếu giải thích hợp lý thì mình làm theo còn nếu hok hợp lý thì bạn nên trình bày với cấp trên, chứ nếu biết sai mà mình làm theo thì thiệt là hok OK xíu nào đâu
    Chúc Bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi baotrang_257
    Nhân viên M là sinh viên kế toán mới ra trường, xin làm việc tại một doanh nghiệp nhà nước. M được giao nhiệm vụ kiểm kê kho hàng. Tháng đầu M kiểm kê và phát hiện có sai sót so với số liệu trong sổ sách, M đã báo cáo với Kế toán trưởng (KTT), nhưng Kế toán trưởng đã bảo nhân viên M đièu chỉnh số liệu sổ sách sao cho phù hợp với thực tế, vì mới nhận công việc nên nhân viên M đã làm theo yêu cầu của KTT. Sang tháng thứ 2. thì tình trạng trên lại tiếp diễn, KTT lại yêu cầu NV M điều chỉnh số liệu, nhân viên M cảm thấy rất lo lắng.
    Các bạn sẽ xử lý tình huống trên như thế nào?

:k4929481::k4929481::k4929481::k4929481:
    Bạn là người kiểm kê kho hàng, mỗi tháng kiểm kê cần phải lập biên bản kiểm kê số liệu thực tế và có xác nhận của Thủ kho và KTT nữa xem có khớp với số liệu thực tế hay không? Nếu không khớp cần phải đối chiếu lại sổ sách xem sai ở đâu, chứ bạn không được điều chỉnh số liệu vậy được đâu? Như vậy sau khi kiểm tra sổ sách phần điều chỉnh không có nguyên nhân đó bạn sẽ phải giải thích thế nào đây???

làm bản báo cáo gửi lên ban giám đốc công ty

Mình cũng đồng ý với anhthotamdan vì biết đâu người ta thông đồng với nhau tuồn hàng ra ngoài lập chứng từ khống, bạn lại điều chỉnh sổ sách cho khớp, hoá ra bạn cũng là đồng bọn với họ. Mặc dù thật ra bạn cũng không biết số hàng hoá đi đâu. Thủ kho, KTT sẽ biết vì sao có sự chênh lệch đó. Nếu hỏi và đối chiếu số liệu mà KTT không nói cho bạn thì bạn nên báo cáo cấp trên. Mặc dù làm vậy cũng khó cho bạn vì còn đụng chạm người này, người kia. Không ngẫu nhiên mà nó có sự chênh lệch đâu( nhát là số lượng lớn) vì doanh nghiệp nào không lập ra hệ thống kiểm soát nội bộ. Bạn nên cẩn thận, không gì " người ăn ốc, người đổ vỏ" đấy!

ktra và đối chiếu số lượng thực tế cho rõ ràng,tìm hiểu nguyên nhân tại sao ktt lại muốn như vậy.Bạn nên cẩn thận nếu k sẽ rắc rối đó.Nếu cần thết thì báo lên cấp cao hơn.