Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn cao hơn hợp đồng thực tế

Chào các bạn. Có bạn nào biết xin chỉ cho minh với
    Công ty của mình chuyên lắp đặt quạt hút công nghiệp. Khi ký hợp đồng thi công thì chỉ có 300.000.000 đ nhưng khác hàng yêu cầu xuất hóa đơn VAT là 350.000.000 đ như vậy công ty mình phải đóng thuế thu nhập DN.Nếu mình lấy hóa đơn bù vào 50.000.000 đ như vậy mình không phải đóng thuế thu nhập DN nữa đúng hay say vậy? Có bạn nào biết chỉ mình với nha.:chongmat:

Ðề: Chi phi

Trích dẫn Gửi bởi thuykhadoco
    Công ty của mình chuyên lắp đặt quạt hút công nghiệp. Khi ký hợp đồng thi công thì chỉ có 300.000.000 đ nhưng khác hàng yêu cầu xuất hóa đơn VAT là 350.000.000 đ như vậy công ty mình phải đóng thuế thu nhập DN.Nếu mình lấy hóa đơn bù vào 50.000.000 đ như vậy mình không phải đóng thuế thu nhập DN nữa đúng hay say vậy? Có bạn nào biết chỉ mình với nha.:chongmat:
    Hợp đồng ký kết giá trị bao nhiêu thì xuất hóa đơn bấy nhiêu, mặc dù khách hàng là thượng đế nhưng chuyện thuế má nên làm đúng theo thực tế, xuất theo giá trị 300tr đi bạn.

Hình như hiểu sai vđề thì phải bạn.
    * Dù bạn ký hợp đồng thi công là bao nhiêu tiền đi nữa (ở đây là 300 tr) nhưng nếu ko chứng minh được chi phí đầu vào, hoặc các khoản chi phí đầu vào ít hơn so với số tiền bạn thu về (DT>CP) -->Thì sẽ phải đóng thuế TNDN.
    * chứ ko phải bạn ký hđ 300tr tức DT thu về 300 tr là chắc mẩm cty bạn ăn trọn số tiền đó, ko phải đóng thuế TNDN, cái này còn tùy vào chi phí phát sinh của cty bạn nữa nhé. ví dụ Tổng cpi ps của bạn đến cuối quý là: 400 tr chẳng hạn mà DT bạn thu về cuối quý đó chỉ là 350tr -->DT<CP. -->ko phải nộp.(còn nếu lớn hơn thì cứ DT-Cp ra stien phải nọp).
    * còn về khoản 50 tr bạn bảo là bên kia yêu cầu xuất hđ như thế thì chẳng vđề gì.(nếu làm lại cái hđ ghi st: 350tr). lấy được hóa đơn với số tiền ps thêm được thì càng tốt hà.

:gaitai:

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    - Nếu bạn đã chấp nhận xuất cho khách hàng cao hơn thực tế thì bạn phải nộp thuế trên số dư đó.

- Và đây là hành vi xuất khống giá (không đúng thực tế), bạn nên cẩn thận. Lấy hóa đơn chi phí bỏ vào tương ứng đồng nghĩa khai khống chi phí, cơ quan thuế phát hiện thì sẽ bị phạt, nếu số thuế trên mức quy định (theo bộ luật hình sự) sẽ bị truy tố.

- Không yêu cầu xuất hóa đơn, vẫn phải xuất để kê khai thuế (lưu tại cuốn).

- Đầu vào bao nhiêu % không quan tâm, chỉ cần bạn xuất đúng thuế suất theo quy định là okie./
    Nếu nói như tiger thì đúng nguyên tắc, nhưng thực tế không có công ty nào làm ăn 1+1=2.
    luôn phải biến đổi mọi thứ sao cho hợp lý với nhà nước, mà việc biến đổi là một nghệ thuật vì vậy rất cần sự giúp đỡ của những người có kinh nghiệm đi trước. hy vọng bạn sẽ có một bài viết có ý nghĩa hơn cho người hỏi

Ðề: Khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn cao hơn hợp đồng thực tế

Bạn xuất HĐ thêm 50 tr hay hơn cũng đc nhưng bạn phải làm vơi bên kia yêu cầu họ trả cho bạn tiền thuế TNDN phát sinh thêm + khoản lời khi họ yêu cầu viết thêm (% của 50 tr) như vậy tốt quá còngì

Trích dẫn Gửi bởi thocon_t2h
    Nếu nói như tiger thì đúng nguyên tắc, nhưng thực tế không có công ty nào làm ăn 1+1=2.
    luôn phải biến đổi mọi thứ sao cho hợp lý với nhà nước, mà việc biến đổi là một nghệ thuật vì vậy rất cần sự giúp đỡ của những người có kinh nghiệm đi trước. hy vọng bạn sẽ có một bài viết có ý nghĩa hơn cho người hỏi
    1. Tại diễn đàn này, mọi người luôn chỉ dẫn những kinh nghiệm của mình qua các nghiệp vụ, chính sách đã được quy định của pháp luật. Mọi hành vi đi ngược lại quy định của Luật đều không được chấp nhận, thiết nghĩ bạn phải biết chuyện đó chứ?

2. Thế nào gọi là biến đổi sao cho hợp lý với nhà nước? Thế nào gọi là nghệ thuật? Đây yêu cầu bản năng của 1 người kế toán giỏi, vận dụng được các chính sách, chuẩn mực nhằm nâng cao lợi nhuận, giảm tối đa chi phí (bao gồm cả thuế). Chứ không phải như bài viết ở topic này.

Trích dẫn Gửi bởi thocon_t2h
    Bạn hiểu bài viết ý nghĩa là sao? Hỏi cái gì trả lời cái đó, trả lời trên quan điểm luật quy định chứ không phải 1+1=3 như bạn nghĩ đâu nhé.
    Vấn đề ở đây là làm sao cho đúng luật chứ không phải khách hàng yêu cầu phải xuất hóa đơn cao hơn giá trị thực tế là xuất đâu, vấn đề này có liên quan đến tính cạnh tranh của doanh nghiệp mình nữa mà.

phải theo hợp đồng kinh tế mà làm thôi, nếu có thêm phải làm lại hợp đồng

Nói chung thì đây là vấn đề tế nhị giữa 2 bên nên bạn đừng nên mang lên diễn đàn để tranh luận cứ làm 1 thời gian rồi bạn sẽ quen

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    1. Tại diễn đàn này, mọi người luôn chỉ dẫn những kinh nghiệm của mình qua các nghiệp vụ, chính sách đã được quy định của pháp luật. Mọi hành vi đi ngược lại quy định của Luật đều không được chấp nhận, thiết nghĩ bạn phải biết chuyện đó chứ?

2. Thế nào gọi là biến đổi sao cho hợp lý với nhà nước? Thế nào gọi là nghệ thuật? Đây yêu cầu bản năng của 1 người kế toán giỏi, vận dụng được các chính sách, chuẩn mực nhằm nâng cao lợi nhuận, giảm tối đa chi phí (bao gồm cả thuế). Chứ không phải như bài viết ở topic này.
    1/ trong bài viết của bạn có chỗ nào giúp người hỏi giải quyết được vấn đề nếu cứ theo nguyên tắc của bạn? mà nguyên tắc đó nếu hỏi các em sv năm thứ nhất chuyên nghành kế toán thì ai cũng trả lời được chứ không cần phải poss lên diễn đàn chờ những người có kinh nghiệm trả lời.
    2/ tôi hỏi bạn nhé, nếu bạn làm ở 1 cty ở đó không thành lập các quỹ. màn vàog nhữngc ngày lễ tết Sếp bạn thưởng cho CBCNV trong công ty, vậy số tiền đó làm thế nào cho hợp lý, chẳng lẽ bạn lại nói là số tiền đó chi không đúng vì không có quỹ do đó Sếp phải bỏ tiền túi ra thôi?===> nếu ãi cũng nói như thế thì tất cả những người trong diễnl đàn màm làm ở công ty tư nhân sẽ nhận ngay một Q Đ thôi việc. vì nếu mua hoá đơn thì vi phạm pháp luật đúng không? (đó là 1 trường hợp rất nhỏ).
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Bạn hiểu bài viết ý nghĩa là sao? Hỏi cái gì trả lời cái đó, trả lời trên quan điểm luật quy định chứ không phải 1+1=3 như bạn nghĩ đâu nhé.
    Vấn đề ở đây là làm sao cho đúng luật chứ không phải khách hàng yêu cầu phải xuất hóa đơn cao hơn giá trị thực tế là xuất đâu, vấn đề này có liên quan đến tính cạnh tranh của doanh nghiệp mình nữa mà.
    bạn hãy đọc câu trả lời của bạn ngocxuan

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối