Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Ðề: Vận tải và vận chuyển khác nhau thể nào???

Trích dẫn Gửi bởi dinhphatbn
    Cả nhà ơi, cho mình hỏi vận tải và vận chuyển khác nhau như thế nào? Bên khách hàng của mình thắc mắc mà mình không biết giải thích tại sao, giúp mình với nhé, tks.
    Theo từ điển tiếng Việt:
    Vận tải: là dùng phương tiện chuyên chở sinh vật hay đồ vật trên một quãng đường tương đối dài.
    Vận chuyển: là làm di chuyển sinh vật hay đồ vật đi xa khỏi nơi trước đây của nó bằng phương tiện hay sức kéo của súc vật.
    Hai khái niệm vận tải và vận chuyển như vậy có nghĩa gần tương tự nhau.
    Do đó vận chuyển hàng hóa có nghĩa là làm di chuyển hàng hóa đi xa khỏi nơi trước đây của nó bằng phương tiện hay sức kéo của súc vậy.
    :xinloinhe:

Vận chuyển là từ dùng khi bạn muốn di chuyển đồ vật sang nơi khác theo ý mình. Vận tải là phương tiện để dùng chuyên chở di chuyển đồ vật. Nên người ta thường dùng từ đơn vị vận tải để thể hiện trên văn bản giấy tờ.

Cả nhà ơi, cho mình hỏi vận tải và vận chuyển khác nhau như thế nào? Bên khách hàng của mình thắc mắc mà mình không biết giải thích tại sao, giúp mình với nhé, tks.
    Vận tải và vận chuyển đều cùng nghĩa. Nhưng vận chuyển con người (hành khách) chứ không dùng từ vận tải.

Tks các bạn, nhưng mình muốn hỏi thêm tại sao Vận tải có thuế suất là 10% còn Vận chuyển lại có 5%???

Tks các bạn, nhưng mình muốn hỏi thêm tại sao Vận tải có thuế suất là 10% còn Vận chuyển lại có 5%???
    Căn cứ Điểm 2.22, Mục II, Phần B Thông tư số 32/2007/TT-BTC ngày 09/4/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003, Nghị định số 148/2004/NĐ- CP ngày 23/7/2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng hướng dẫn: “Vận tải bao gồm hoạt động vận tải hàng hoá, hành lý, hành khách, không phân biệt cơ sở trực tiếp vận tải hay thuê lại, trừ hoạt động môi giới, đại lý chỉ hưởng hoa hồng; bốc xếp hàng hoá, hành lý”, áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 5 %.
    Đại lý vận chuyển đường biển là 10%.
    Tùy từng trường hợp.

Vận tải: tên công việc - 1 pro
    Vận chuyển: thực hiện công việc - 1 Verb