Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Nhiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?

Cho mình hỏi,nhiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?và kế toán viết 1 phiếu chi cho giấy đề nghị đó đúng ko?(ghi chú:mức CP của mỗi người là như nhau).Có cần làm thêm bảng kê hay giấy tờ gì thêm ko?

Ðề: Chứng từ như vậy đúng hay sai?

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Cho mình hỏi,nhiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?và kế toán viết 1 phiếu chi cho giấy đề nghị đó đúng ko?(ghi chú:mức CP của mỗi người là như nhau).Có cần làm thêm bảng kê hay giấy tờ gì thêm ko?
    Mình thấy là lập một bảng dự trù công tác trong đó có danh sách từng thành viên ứng rồi cho ký,và dĩ nhiên là có cột tổng tiền rồi cuối cùng là người lập biểu và sếp duyệt chi.Khi ký phiếu chi thì chỉ cần một ngưởi đại diện ký thui.
    :lala::lala::lala::lala::lala:

làm giấy đề nghị tạm ứng cho nhân viên đi công tác thì phải viết riêng để theo dõi giấy tạm ứng và thanh toán tạm ứng cho từng nhân viên- phiếu chi thì có thể viết gộp cho tất cả nhân viên và kèm phiếu chứng từ gốc

Bạn lập một bảng kê với danh sách và số tiền cụ thể của từng người và có dòng ký nhận nữa nhé, sau đó bạn lập một phiếu chi cho tổng số tiền trên bảng kê đó là ok :tucao:

Làm danh sách các nhân viên, ký nhận khi nhận tiền.

Ðề: hiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?

Theo đúng nguyên tắc thì bạn thì NV nào tạm ứng thì nhân viên đó sẽ hoàn ứng.

TH ở đây bạn muốn tạm ứng cho nhiều nhân viên. Nếu vậy bạn có thể yêu cầu 1 người làm đại diện để ký trên phiếu chi tạm ứng đính kèm theo là bảng liệt kê doanh sách người tạm ứng . Nhưng lưu ý đối với TH này, khi hoản ứng thì người hoàn ứng là người đại diện nha bạn.

Nhưng theo mình nghĩ cách tốt nhất là bạn lên tách riêng ra đối với những khoản tạm ứng đi công tác.

TH bạn có thể liệt kê như mình nói ở trên vd tạm ứng lương cho nhân viên trong TH yêu cầu. Và cuối tháng nếu họ chưa hoàn ứng lại thì mình có thể cấn trừ vào lương của họ.

Ðề: hiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?

Nguyên tắc thì khoản tạm ứng ai ứng nấy thanh tóan và theo dõi chi tiết theo từng cá nhân, ai dại đứng ra "lãnh nợ" ký tạm ứng dùm thì ráng chịu. Cách tốt nhất là lập 1 bản kê chi tạm ứng, trong đó mọi người ký vào hết, rùi giao 1 người đại diện đi lãnh tiền. Sau này người nào cũng có thể tự quyết tóan phần tạm ứng của mình, cũng như kế tóan có chứng cứ (chữ ký của họ) để trừ lương khi quá hạn.

Ðề: Nhiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?

Không nên
    Nếu làm chung về sau khó cho mình trong việc yêu cầu người ta hoàn tạm ứng cũng như đối chiếu công nợ
    Theo mình tốt nhất là tạm ứng của ai người ấy viết, để căn cứ vào đấy theo giõi từng các nhân cũng như tránh mọi thắc mắc sau này, nếu viết pc chung có thể sau này còn nẩy ra cái trò là người ký đại diện chưa giao lại tiền cho người tạm ứng lôi thôi phiền hà lắm.
    Dễ người thì khổ mình:daica:

Ðề: Nhiều nhân viên có thể làm chung 1 giấy đề nghị tạm ứng để tạm ứng tiền khi đi công tác ko?

Có một chút xíu mà cũng lười, mai mốt có gì lộn xộn lại khổ kế tóan.
    Của em nào làm riêng em đó cho dễ ghi sổ, dễ theo dõi.
    Giấy đề nghị tạm ứng họ có thể làm chung để sếp ký 1 lần, nhưng PC thì kế tóan nên lập riêng từng người.