Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

Công việc của kế toán trong một năm

Em mới làm kế toán được 3 tháng nên rất băn khoăn không biết công việc của kế toán trong một năm là phải làm những gì... Theo em biết là;
    - Hàng ngày: phải hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh.
    - Trước ngày 20 của tháng tiếp theo: Phải nộp tờ khai thuế VAT cho cơ quan thuế.
    - Ngày cuối cùng của tháng 3: Phải nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, thu nhập cá nhân, báo cáo tài chính năm trước đó cho cơ quan thuế.
    Rất mong các Pác có kinh nghiệm đi trước chỉ bảo thêm cho em hiểu mình phải làm những gì trong một năm tài chính...
    Xin cảm ơn mọi người thật nhiều... Chúc mọi người hạnh phúc và gặp nhiều may mắn....

Ðề: Công việc của kế toán trong một năm

Trích dẫn Gửi bởi bienhat
    Em mới làm kế toán được 3 tháng nên rất băn khoăn không biết công việc của kế toán trong một năm là phải làm những gì... Theo em biết là;
    - Hàng ngày: phải hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh.
    - Trước ngày 20 của tháng tiếp theo: Phải nộp tờ khai thuế VAT cho cơ quan thuế.
    - Ngày cuối cùng của tháng 3: Phải nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, thu nhập cá nhân, báo cáo tài chính năm trước đó cho cơ quan thuế.
    Rất mong các Pác có kinh nghiệm đi trước chỉ bảo thêm cho em hiểu mình phải làm những gì trong một năm tài chính...
    Xin cảm ơn mọi người thật nhiều... Chúc mọi người hạnh phúc và gặp nhiều may mắn....
    Như thế đó bạn, phải cập nhật số liệu báo cáo cho các sếp nữa để các sếp còn có hướng chỉ đạo

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    Như thế đó bạn, phải cập nhật số liệu báo cáo cho các sếp nữa để các sếp còn có hướng chỉ đạo
    Theo như bạn nói thì công việc của một kế toán cũng chỉ gồm những việc đó thôi à?
    Và hàng tháng lại nộp tờ khai thuế VAT trước ngày 20 của tháng tiếp theo.
    Và Quý 2, quý 3, quý 4: cũng nộp tờ khai thuế TNDN, thuế TNCN cho cơ quan thuế
    Cuối năm hoàn thành báo cáo tài chính báo cáo lãnh đạo
    Vậy là xong một năm của một kế toán hả bạn???

Theo như bạn nói thì công việc của một kế toán cũng chỉ gồm những việc đó thôi à?
    Và hàng tháng lại nộp tờ khai thuế VAT trước ngày 20 của tháng tiếp theo.
    Và Quý 2, quý 3, quý 4: cũng nộp tờ khai thuế TNDN, thuế TNCN cho cơ quan thuế
    Cuối năm hoàn thành báo cáo tài chính báo cáo lãnh đạo
    Vậy là xong một năm của một kế toán hả bạn???
    ừ, nghe ra thì đơn giản quá phải không bạn,nhưng làm quanh năm suốt tháng đấy, ngoài làm các sổ sách mẫu biểu nộp ra bạn phải lưu giữ chứng từ đúng chế độ, cất, lưu dễ tìm, có hệ thống để sau này kiểm tra cần gì lấy ra cho mau.

Cuối mỗi tháng, quý, năm, bạn phải ra được BC Kết quả họat động KD. Bảng cân đối số phát sinh đó bạn. Báo cáo sếp lãi, lỗ, thuế phải nộp, nợ phải thu, nợ phải trả, tình hình thu chi...Được như vậy là tốt lắm rồi.

Nói mọi chuyện phải làm ra thì có vẻ đơn giản thật, nhưng mình thấy chẳng hề đơn giản chút nào. Chưa gì mà một cái bảng cân đối số phát sinh không cân thôi đã làm mình đau đầu, hoa mắt, chóng mặt, ù tai rồi...
    Nhưng tại mình chưa làm kế toán trong một năm bao giờ, với lại mới đi làm nữa nên cứ thấy lo lắng. Nếu mình hình dung được công việc tổng quát trong một năm được thì cũng đỡ lúng túng hơn, và không bị sếp lườm... hi hi...
    À, suýt quên, thế là mình hình dung mọi công việc đúng hả bạn?

theo minh thì bạn hình dung đúng công việc của người kt rồi, nhưng minh nghĩ ngoài hàng tháng bạn cập nhập số liệu và nộp báo cáo cho cq thuế thì bạn cần theo và cập nhập số liệu nội bộ, vì 1 công ty thường có 2 hệ thống sổ sách, để biết thực tế cty mình làm ăn thế nào chứ, 1 điều nữa đó là, in báo cáo và lư trữ cũng quả thật là mệt đó bạn. Chúc bạn thành công nhé

Nói mọi chuyện phải làm ra thì có vẻ đơn giản thật, nhưng mình thấy chẳng hề đơn giản chút nào. Chưa gì mà một cái bảng cân đối số phát sinh không cân thôi đã làm mình đau đầu, hoa mắt, chóng mặt, ù tai rồi...
    Nhưng tại mình chưa làm kế toán trong một năm bao giờ, với lại mới đi làm nữa nên cứ thấy lo lắng. Nếu mình hình dung được công việc tổng quát trong một năm được thì cũng đỡ lúng túng hơn, và không bị sếp lườm... hi hi...
    À, suýt quên, thế là mình hình dung mọi công việc đúng hả bạn?
    từ hình dung đến thực tế là mỗi quãng đường hơi bị dài đó bạn. chúc bạn làm tốt để ko bị lườm, bạn cứ cập nhập thường xuyên dkt sẽ bắt kịp công việc thôi mà. chúc bạn thành công.

Em mới làm kế toán được 3 tháng nên rất băn khoăn không biết công việc của kế toán trong một năm là phải làm những gì... Theo em biết là; - Hàng ngày: phải hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh. - Trước ngày 20 của tháng tiếp theo: Phải nộp tờ khai thuế VAT cho cơ quan thuế. - Ngày cuối cùng của tháng 3: Phải nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, thu nhập cá nhân, báo cáo tài chính năm trước đó cho cơ quan thuế. Rất mong các Pác có kinh nghiệm đi trước chỉ bảo thêm cho em hiểu mình phải làm những gì trong một năm tài chính... Xin cảm ơn mọi người thật nhiều... Chúc mọi người hạnh phúc và gặp nhiều may mắn....
    Bạn chưa nói rõ bạn đang làm cho loại hình doanh nghiệp nào, qui mô ra sao. Bạn phải cho mình biết những yếu tố đó thì mới ra các công việc cần làm chứ. Còn công việc 1 kế toán cũng khá nhiều đó. như các thành viên đã nói đó, bạn còn phải giải quyết các quan hệ về tài chính với các đối tác nữa chứ.....Chúc may mắn.

Đơn giản vậy sao?
    Theo tôi đấy mới chỉ là một phần của công việc hàng ngày do KT phải làm thôi.
    Bạn đã phải tính lương tháng cho CB, rồi lương khoán cho CN nữa?
    Bạn phải tính toán giá thành, Tính khấu hao, rồi hàng loạt các công việc khác nữa, cả có tên cả không có tên nữa. Nếu là có phòng KT thì còn đỡ, còn chỉ có một thân một mình KT thôi thì... rất khó tả.