Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Liệu theo luật có bị phạt không khi có chi phí, nhưng không có doanh thu

Em có một câu hỏi, post nên cho anh chị kế toán bàn luận nhé: Nếu có 1 công ty hoạt động từ tháng 5/2008 đã pahst sinh chi phí, nhưng doanh thu chưa có, nen cong ty do chưa mua hóa đơn để sử dụng, vậy theo anh chi công ty đó có vi phạm pháp luật không? và có thì bị xử lý như thế nào? và cuối năm công ty đó có phải làm báo cáo tài chính năm ko?:mua::mua:

Ðề: Liệu theo luật có bị phạt không khi có chi phí, nhưng không có doanh thu

Trời đất! Bạn Phương Thuỷ à! cho mình hỏi nhé!
    - Công ty mới thành lập chưa có hoạt động KD phát sinh thì đương nhiên chưa có gì để mà ghi nhận DT rùi. Nhưng đã thành lập thì phải có phòng, ban như gíam đốc, phó GĐ, kế toán, thủ quỹ.... đã có thì phải trả lương mà tiền lương là chi phí hợp lý đấy bạn, rồi hàng tháng vẫn phải làm báo cáo mà để làm được báo cáo thì phải tốn giấy mực => Cũng là chi phí hợp lý rùi Vẫn làm báo cáo hàng tháng và cuối năm vẫn lên báo cáo tài chính, đương nhiên là chi phí đó hạch toán vào lỗ rồi
    - Còn chưa mua HĐ thì tôi chưa có phát sinh tôi chưa mua khi nào có tôi sẽ mua, tôi vẫn nộp thuế bình thường chẳng có gì sai mà phạt cả bạn ạ. Chỉ có điều bây giờ thời gian là vàng tranh thủ càng nhanh càng tốt thôi bạn ạ.
    Thân chào!

Ðề: Liệu theo luật có bị phạt không khi có chi phí, nhưng không có doanh thu

Trích dẫn Gửi bởi phương thủy
    Em có một câu hỏi, post nên cho anh chị kế toán bàn luận nhé: Nếu có 1 công ty hoạt động từ tháng 5/2008 đã pahst sinh chi phí, nhưng doanh thu chưa có, nen cong ty do chưa mua hóa đơn để sử dụng, vậy theo anh chi công ty đó có vi phạm pháp luật không? và có thì bị xử lý như thế nào? và cuối năm công ty đó có phải làm báo cáo tài chính năm ko?:mua::mua:
    Theo tôi, một Công ty hoạt động phát sinh chi phí là bình thường thôi. Còn việc không có doanh thu có bị phạt không thì bạn cần xem lại mình có "trung thực" và "khách quan" khi phản ánh các NVKTPS hay không. Cuối năm vẫn báo cáo bình thường bạn nhé:taptheduc:.