Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Làm sao phát hiện Công ty ma?

Ai có kinh nghiệm trong vấn đề này chia sẻ dùm mình với về vấn đề phát hiện hóa đơn của doanh nghiệp chuyên mua bán hóa đơn nhưng ko kinh doanh,hay còn gọi là cty ma.Em mới phát hiện ra 2 hóa đơn của 1 DN, 1 cái là vận chuyển,1 cái là ăn uống(hdon VAT).Mấy lần trước em đã ktra cái hdon bên vận chuyển này trên web cua tct ,thấy nó vẫn đang hoạt động và ngành nghề là kinh doanh vận tải.Nên em yên tâm rùi.Nhưng hôm vừa rùi bên em đi ăn sau đó yêu cầu lấy hdon đỏ, trả thêm tiền thuế,về nhà em mới phát hiện ra hdon này cũng là của DN vận chuyển.Nên em mới nghĩ là mấy người này đi mua hdon của cty ma.Ai có kinh nghiệm trong mấy vấn đề này nhiều làm ơn chỉ giáo làm sao để phát hiện ra nó là hdon của dn ma.

Ðề: Công ty ma

Trích dẫn Gửi bởi kimyen_83
    Ai có kinh nghiệm trong vấn đề này chia sẻ dùm mình với về vấn đề phát hiện hóa đơn của doanh nghiệp chuyên mua bán hóa đơn nhưng ko kinh doanh,hay còn gọi là cty ma.Em mới phát hiện ra 2 hóa đơn của 1 DN, 1 cái là vận chuyển,1 cái là ăn uống(hdon VAT).Mấy lần trước em đã ktra cái hdon bên vận chuyển này trên web cua tct ,thấy nó vẫn đang hoạt động và ngành nghề là kinh doanh vận tải.Nên em yên tâm rùi.Nhưng hôm vừa rùi bên em đi ăn sau đó yêu cầu lấy hdon đỏ, trả thêm tiền thuế,về nhà em mới phát hiện ra hdon này cũng là của DN vận chuyển.Nên em mới nghĩ là mấy người này đi mua hdon của cty ma.Ai có kinh nghiệm trong mấy vấn đề này nhiều làm ơn chỉ giáo làm sao để phát hiện ra nó là hdon của dn ma.
    thế tại sao khi đi tiếp khách bạn yêu không yêu cầu họ xuất hoá đơn tên và địachỉ rỏ ràng tại quán bạn ăn uống ấy ? nếu từ đầu như vậy thì bạn đâu phải đóng thêm tiền thuế mà bây giờ lại thêm tội gian lận.

Ðề: Làm sao phát hiện Công ty ma?

Trường hợp này mình có 1 ý kiến (thường các DN hay mắc phải, Cty Kimyen không phải là ngoại lệ đâu):

- Khi chúng ta thuê bên vận chuyển, có biết rõ ràng họ là ai hay không? Chức năng thì có thể không nhất thiết phải tìm hiểu quá kỹ (chẳng lẽ bắt họ cho mình xem giấy phép kinh doanh). Có ký kết hợp đồng vận tải với họ không? Hay chỉ thông qua nhân viên và đề nghị nhân viên lấy hóa đơn về mà thôi?

- Còn trường hợp ăn uống thì đa dạng, cả đám kéo nhau đi ăn nhậu sau đó đề nghị quán ăn xuất hóa đơn về để đưa vào chi phí (làm tăng chi phí thuế). Quán đưa hóa đơn thế nào thì cứ nhận thế ấy, cứ thấy hóa đơn GTGT có ghi đầy đủ chỉ tiêu, số tiền, dấu tròn thì alê trả tiền và về kê khai. Vậy có ai xem chủ sở hữu hóa đơn ấy có phải là quán nhậu hay không nhỉ?

=> Tóm lại, khi nhận hóa đơn thì phải tuyệt đối cẩn thận, kiểm tra tính pháp lý trước, sau đó hãy tính đến vấn đề bản chất hóa đơn có hợp lệ hay không. Kế tiếp, đừng bao giờ tham 1 cái nhỏ mà không biết hậu quả sau này (kiểm tra, thanh tra thuế) ra sau.

Ðề: Công ty ma

Nhưng tôi thấy DN này ko có đăng ký ăn uống gì đâu,mà là vận tải thôi,thế nên mới nghi ngờ.
    Và 1 điều nữa là, tui mới kiểm lại vài hdon sếp di tiếp khách,ở quán khác, mà cũng lại hdon của nơi này luôn nha.
    Nếu DN này có dấu hiệu khả nghi (bán hóa đơn) thì xem như hóa đơn vận tải cũng đi tong.:udau:

Trích dẫn Gửi bởi BẢO ĐỨC
    Trường hợp này mình có 1 ý kiến (thường các DN hay mắc phải, Cty Kimyen không phải là ngoại lệ đâu):

- Khi chúng ta thuê bên vận chuyển, có biết rõ ràng họ là ai hay không? Chức năng thì có thể không nhất thiết phải tìm hiểu quá kỹ (chẳng lẽ bắt họ cho mình xem giấy phép kinh doanh). Có ký kết hợp đồng vận tải với họ không? Hay chỉ thông qua nhân viên và đề nghị nhân viên lấy hóa đơn về mà thôi?Không có ký hợp đồnh anh ơi,thường hay kêu tài xế gần đó họ chở thôi.Nếu ký hdong,thì nhà cung cấp nó rõ ràng rùi, sẽ dễ cho kế toán hơn về những việc phát sinh như thế này.

- Còn trường hợp ăn uống thì đa dạng, cả đám kéo nhau đi ăn nhậu sau đó đề nghị quán ăn xuất hóa đơn về để đưa vào chi phí (làm tăng chi phí thuế). Quán đưa hóa đơn thế nào thì cứ nhận thế ấy, cứ thấy hóa đơn GTGT có ghi đầy đủ chỉ tiêu, số tiền, dấu tròn thì alê trả tiền và về kê khai. Vậy có ai xem chủ sở hữu hóa đơn ấy có phải là quán nhậu hay không nhỉ?.Dạ cái này đúng rùi đó, trước đây mấy hd này chỉ ktra nó có hợp lệ hay ko thôi,chứ ko ktra tính hợp pháp .

=> Tóm lại, khi nhận hóa đơn thì phải tuyệt đối cẩn thận, kiểm tra tính pháp lý trước, sau đó hãy tính đến vấn đề bản chất hóa đơn có hợp lệ hay không. Kế tiếp, đừng bao giờ tham 1 cái nhỏ mà không biết hậu quả sau này (kiểm tra, thanh tra thuế) ra sau.
    Z,Dạ em biết nguy hiểm lắm, kế toán ko cẩn thận có ngày bóc lịch như chơi,và cái tính cả nể dễ chấp nhận cũng có ngày hại chết kế toán.

Z,Dạ em biết nguy hiểm lắm, kế toán ko cẩn thận có ngày bóc lịch như chơi,và cái tính cả nể dễ chấp nhận cũng có ngày hại chết kế toán.
    Kế toán làm sao chết được chứ, họ chỉ nhận hóa đơn từ nơi khác (ví dụ như giám đốc) rồi hạch toán đúng theo chuẩn mực => hết việc.

Cuối năm xác định lại có phải chi phí hợp lý hay không rồi loại ra khỏi chi phí thuế => xong chuyện.

Có chết thì chết ông giám đốc í.

Nhân đây mình cũng kể 1 câu chuyện nho nhỏ gặp cách đây 2 hôm tại 1 quán ăn, mà hình như vấn đề này các DN cũng thường xảy ra đây :xinloinhe:

Có 1 cặp nam nữ trong có vẻ lịch sự ra phết, nhìn dáng vẻ và cách nói chuyện có thể làm cho 1 Cty cũng lớn và thu nhập cũng không tệ. Cả 2 ăn hết 108.000 và khi thanh toán hỏi quán ăn hóa đơn :gatdau:

Vì đây là 1 quán ăn nhỏ (có thể là hộ khoán), nên không có hóa đơn. Anh chàng ấy đề nghị chủ quán viết cho 2 tờ hóa đơn bán lẻ với trị giá 80.000 và 28.000.

=> Kết luận:

1. Đi ăn cá nhân mà cũng đòi lấy hóa đơn về thanh toán, sau đó kế toán dựa vào đó đưa vào chi phí hợp lý. Ôi trời, sao mà đủ trò thế. Khi quyết toán thuế, cơ quan thuế loại hết ra và phạt trên phần đó thì lại ngồi khóc ròng, lại mắng mỏ cơ quan thuế :chuyengivay:

2. Các hóa đơn bán lẻ lấy ở đây về, có được chấp nhận đưa vào chi phí hợp lý đâu, vậy lấy về làm gì nhỉ :chuyengivay: Ngoại trừ Cty có chế độ, chính sách gì đó cho nhân viên.