Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

mở sổ quỹ tiền mặt???????

cty cổ phần có thông báo với sở kế hoạch đầu tư và cơ quan thuế là tất cả các cổ đông sẽ góp vốn đủ cuối cùng vào 11/9. các pác cho em hỏi vậy khi mở sổ quỹ nhất thiết em phải ghi đủ số vốn góp mà đã đăng ký trong giấy phép DKKD phải không?.:banghead:

Ðề: mở sổ quỹ tiền mặt???????

khi đăng ký có 2 hình thức góp vốn 1 bằng tiền mặt hoặc bằng tài sản nếu cty bạn góp vốn bằng tiền mặt thì lên thu và ghi vào sổ còn bằng tài sản thì không cần

Trích dẫn Gửi bởi thuyminhchau
    cty cổ phần có thông báo với sở kế hoạch đầu tư và cơ quan thuế là tất cả các cổ đông sẽ góp vốn đủ cuối cùng vào 11/9. các pác cho em hỏi vậy khi mở sổ quỹ nhất thiết em phải ghi đủ số vốn góp mà đã đăng ký trong giấy phép DKKD phải không?.:banghead:
    Tôi nghĩ là cần phải ghi đầy đủ số vốn đối với từng cổ đông, và cũng cần phải ghi chi tiết số vốn đó là tiền mặt hay tài sản, nếu là tài sản thì đó là tài sản gì? giá trị bao nhiu? ...Mong mọi người đóng góp ý kiến thêm!

Trích dẫn Gửi bởi thuyminhchau
    Ghi sổ quỹ là căn cứ vào tình hình thực tế thu, chi của cty chứ ko căn cứ vào chuyện đăng ký góp vốn với Sở KHĐT hay cơ quan thuế.
    Chuyện góp vốn đủ hay ko lại là 1 vấn đề khác. Nếu đến hết ngày 11/09 mà bạn chưa góp đủ vốn thì bạn có thể xin gia hạn thêm tối đa 1 năm để góp, nếu quá thời gian cho phép thì bạn phải làm thủ tục giảm vốn góp.

Trích dẫn Gửi bởi zinzin
    Tôi nghĩ là cần phải ghi đầy đủ số vốn đối với từng cổ đông, và cũng cần phải ghi chi tiết số vốn đó là tiền mặt hay tài sản, nếu là tài sản thì đó là tài sản gì? giá trị bao nhiu? ...Mong mọi người đóng góp ý kiến thêm!
    Cái này chỉ ghi vào sổ đăng ký cổ đông thôi bạn ạ!

vậy khi các cổ đông góp vốn thì em sẽ ghi phiếu thu có đúng không hả các pác!

Thân chào!

Đúng rồi, khi các cổ đông góp vốn bạn vẫn theo dõi trên sổ quỹ tiền mặt (nếu góp vốn bằng tiền mặt), và từ sổ tiền mặt bạn tổng hợp sang sổ cổ đông, trong quyển sổ cổ đông đó bạn chi tiết từng cột ra VD STT, Họ và tên, ngày thang năm sinh, số CMT, ngày cấp. số cổ phần, số đã nộp, phiếu thu số bao nhiêu, ngày tháng nào,.....và cuối cùng nhớ có chữ ký người lao động để thể hiện người đó đã nộp số tiền đó hoạc đã góp vốn số tiền đo.

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    Đúng rồi, khi các cổ đông góp vốn bạn vẫn theo dõi trên sổ quỹ tiền mặt (nếu góp vốn bằng tiền mặt), và từ sổ tiền mặt bạn tổng hợp sang sổ cổ đông, trong quyển sổ cổ đông đó bạn chi tiết từng cột ra VD STT, Họ và tên, ngày thang năm sinh, số CMT, ngày cấp. số cổ phần, số đã nộp, phiếu thu số bao nhiêu, ngày tháng nào,.....và cuối cùng nhớ có chữ ký người lao động để thể hiện người đó đã nộp số tiền đó hoạc đã góp vốn số tiền đo.
    quyển điều lệ cty đã thể hiện rõ số vốn góp của từng cổ đông rùi, em không cần mở sổ cổ đông nữa có được không? bjo em chỉ ghi phiếu thu rồi vào sổ quỹ ????