Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tìm hiểu về Luật thuế TNCN năm 2009

Hôm qua mình mới xem luật thuế tncn mới năm 2009.Nhưng có 1 thắc mắc mong mọi người giải đáp dùm: Theo luật mới thì chỉ phân biệt người cư trú và ko cư trú, còn thuế suất thì người Vn và nước ngoài đều như nhau , chứ ko có phân biệt người vn và nước ngoài như trước kia nữa , mình hiểu như thế ko biết có đúng ko? và nếu đúng như thế thì người viet nam có giảm trừ gia cảnh,còn người nước ngoài thì sao, họ muốn giảm trừ gia cảnh thì chứng từ cần những gì.Người vn giảm trừ thì mình đã biết nếu con dưới 18t thì cần thẻ học sinh, giấy khai sinh... mẹ già thì xác nhận của địa phương..., còn người nước ngoài thì xác nhận thế nào nhỉ.

Ðề: Tìm hiểu về Luật thuế TNCN năm 2009

bạn hiểu gần đúng rồi, người nước ngoài thì có xác nhận của đại sứ quán. nếu họ lập gia đình khi ở Việt Nam thì vẫn có xác nhận địa phương nơi cư trú như bình thường
    :iagree:

Ðề: Tìm hiểu về Luật thuế TNCN năm 2009

Trích dẫn Gửi bởi kimyen_83
    Hôm qua mình mới xem luật thuế tncn mới năm 2009.Nhưng có 1 thắc mắc mong mọi người giải đáp dùm: Theo luật mới thì chỉ phân biệt người cư trú và ko cư trú, còn thuế suất thì người Vn và nước ngoài đều như nhau , chứ ko có phân biệt người vn và nước ngoài như trước kia nữa , mình hiểu như thế ko biết có đúng ko? và nếu đúng như thế thì người viet nam có giảm trừ gia cảnh,còn người nước ngoài thì sao, họ muốn giảm trừ gia cảnh thì chứng từ cần những gì.Người vn giảm trừ thì mình đã biết nếu con dưới 18t thì cần thẻ học sinh, giấy khai sinh... mẹ già thì xác nhận của địa phương..., còn người nước ngoài thì xác nhận thế nào nhỉ.
    Vấn đề này mình cũng đã thắc mắc, hỏi cán bộ thuế thì được giải thích như sau :
    - Việc giảm trừ gia cảnh thì như nhau, chỉ phân biệt giữa người cư trú và ko cư trú tại VN thôi,
    - Nếu là người nước ngoài thì thủ tục để giảm trứ như thế nào thì chờ Thông tư sẽ hướng dẫn rõ hơn.

Thắc mắc thêm của mình là nếu vợ con của người nước ngoài nhưng sống tại bản xứ thì mức giảm trừ 1,6 triệu đồng có quá thấp ko?