Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Giấy chứng nhận nông dân. Có thật sự cần thiết ??

Công ty TNHH A chuyên cung cấp thực phẩm công nghiệp
    Do lượng gà vịt nhập khẩu không đủ nên công ty thu gom gà từ các hộ chăn nuôi nhỏ lẻ và dĩ nhiên không có hoá đơn đầu vào.
    Công ty đã kê giá trị gà vịt trên vào bảng kê 01/TNDN theo đúng tinh thần của TT134 và NĐ 24.

Nhưng có một vấn đề xảy ra như sau :

Cơ quan thuế chuyên quản không chấp nhận bảng kê trên và yêu cầu các hộ bán gà vịt trên phải lên UB để chứng nhận là nông dân thì mới chấp nhận chi phí trong bảng kê 01/TNDN của công ty là hợp lệ

Hỏi: Cơ quan thuế làm thế đã đúng chưa và nếu các hộ nông dân kia không có giấy chứng nhận là nông dân thì công ty mua gà vịt của họ có được đưa vào chi phí hợp lệ hay không ??

Các bạn cho ý kiến về vấn đề trên với ạ.
    Cám ơn rất nhiều

Ðề: Giấy chứng nhận nông dân. Có thật sự cần thiết ??

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Do lượng gà vịt nhập khẩu không đủ nên công ty thu gom gà từ các hộ chăn nuôi nhỏ lẻ và dĩ nhiên không có hoá đơn đầu vào.
    Công ty đã kê giá trị gà vịt trên vào bảng kê 01/TNDN theo đúng tinh thần của TT134 và NĐ 24.

Cơ quan thuế chuyên quản không chấp nhận bảng kê trên và yêu cầu các hộ bán gà vịt trên phải lên UB để chứng nhận là nông dân thì mới chấp nhận chi phí trong bảng kê 01/TNDN của công ty là hợp lệ

Hỏi: Cơ quan thuế làm thế đã đúng chưa và nếu các hộ nông dân kia không có giấy chứng nhận là nông dân thì công ty mua gà vịt của họ có được đưa vào chi phí hợp lệ hay không ??

Cám ơn rất nhiều
    Trước giờ chưa có nghe chứng nhận nông dân bao giờ cả. Cứ kêu cơ quan thuế xuống tận nơi mà Cty thu mua gà, vịt xem thử họ là gì nhé.:smilielol5:

Cám ơn rất nhiều
    Tương tự trường hợp của Bác Bao hỏi như thu mua cá hoặc lúa hoặc trái cây zồi về Bình Dương xử lý không lẽ phải mời các Bác ở Miền tây lên chứng minh hả Bác Bao . Mời các Bác góp ý ?

Trích dẫn Gửi bởi huuthoai
    Vậy là cái giấy chứng nhận nông dân này Cơ quan thuế yêu cầu thực sự luôn hả Bác ? trường hợp này đúng là đau đầu thiệt ? (huuthoai hỏi ngoài nội dung chút: Bác Bao công tác ở TXTDM Bình Dương Hả ?
    Đúng. Cơ quan thuế đang yêu cầu như vậy mặc dù đã vác TT134 và NĐ24 ra nói chuyện rồi.
    Họ bảo lấy gì chứng minh là những người bán là nông dân ??
    Còn nói về vụ nếu cơ quan thuế thấy việc kê khai của doanh nghiệp là bất hợp lý thì có quyền ấn định thuế nữa hic hic định hù tui đây mà :confuse1:

(Trả lời ngoài luồng cho huuthoai một tí là BAO làm việc ở Khai Phong Phủ :cheers1: )

Trước giờ chưa có nghe chứng nhận nông dân bao giờ cả. Cứ kêu cơ quan thuế xuống tận nơi mà Cty thu mua gà, vịt xem thử họ là gì nhé.
    Trời ơi có mọc nanh cũng không dám kêu họ xuống tận nơi mà hỏi. Họ yêu cầu gì thì phải làm theo thôi, mặc dù thấy kì kì :dapghe:

Đúng. Cơ quan thuế đang yêu cầu như vậy mặc dù đã vác TT134 và NĐ24 ra nói chuyện rồi.
    Còn nói về vụ nếu cơ quan thuế thấy việc kê khai của doanh nghiệp là bất hợp lý thì có quyền ấn định thuế nữa hic hic định hù tui đây mà :confuse1:
    Nông dân: là một giai cấp, một tầng lớp..

Nông dân: ko phải là một chức danh, đơn vị, tổ chức, hay doanh nghiệp...

Vì vậy ko thấy chỗ nào quy định, pác phải chứng minh mình đang nằm trong

giai cấp hay tầng lớp nào....

Theo em hiểu la như vậy:confuse1:
    Mờ hỏi chút: Khai Phong Phủ mờ phải giải trình với cơ quan thuế Bình Dướng á
    :smilielol5::smilielol5: :hysterical:

(Trả lời ngoài luồng cho huuthoai một tí là BAO làm việc ở Khai Phong Phủ :cheers1: )

Trời ơi có mọc nanh cũng không dám kêu họ xuống tận nơi mà hỏi. Họ yêu cầu gì thì phải làm theo thôi, mặc dù thấy kì kì :dapghe:
    Thế theo Bác thì bây giờ phải xử lý như thế nào ? Không lẽ chấp nhận yêu cầu mấy bác nông dân xin giấy CMNT hả Bác ?

Trích dẫn Gửi bởi VôDanh01
    Nông dân: là một giai cấp, một tầng lớp..

Nông dân: ko phải là một chức danh, đơn vị, tổ chức, hay doanh nghiệp...

Vì vậy ko thấy chỗ nào quy định, pác phải chứng minh mình đang nằm trong

giai cấp hay tầng lớp nào....

Theo em hiểu la như vậy:confuse1:
    Mờ hỏi chút: Khai Phong Phủ mờ phải giải trình với cơ quan thuế Bình Dướng á
    :smilielol5::smilielol5: :hysterical:
    Trời heheheheh cái ông vodanh này định hùa theo mấy bác thuế hù BAO chắc heheheh

Trích dẫn Gửi bởi huuthoai
    Thế theo Bác thì bây giờ phải xử lý như thế nào ? Không lẽ chấp nhận yêu cầu mấy bác nông dân xin giấy CMNT hả Bác ?
    Đúng là chưa từng trải qua trường hợp này bao giờ. Bao nhiêu năm chinh chiến mà giờ mới gặp cái đồ quỉ này hihihi
    Thế mới nhờ các bác từ bi giúp đỡ ... thiện tai thiện tai

Mấy pác thuế này sách nhiễu quá.

TT 134 và ND 24 yêu cầu DN phải lập bảng 01/TNDN thì DN đã lập rồi.

Không có VB nào quy định bắt buộc DN phải lên UB xin giấy CNND cả.

Việc điều tra xem các thông tin mà DN lập trên bảng kê 01/TNDN có đúng hay không là trách nhiệm của cơ quan thuế. Để biết họ có phải là nông dân thực sự ko thì cơ quan thuế phải tự đi mà xác minh chứ, sao lại hành DN thế?

Phải ko các pác?

Khi lập bảng 01/TNDN đã phải kèm theo cái bảng kê & Chứng minh nhân dân. . ., còn các bác thuế nhà ta không tin xin mời dựa trên cái giấy chứng nhận công dân (CMND) mà điều tra.
    Còn đòi giấy Chứng nhận nông dân => vui hè

Trích dẫn Gửi bởi DaLat
    Khi lập bảng 01/TNDN đã phải kèm theo cái bảng kê & Chứng minh nhân dân. . ., còn các bác thuế nhà ta không tin xin mời dựa trên cái giấy chứng nhận công dân (CMND) mà điều tra.
    Còn đòi giấy Chứng nhận nông dân => vui hè
    Trước giờ em mới nghe nói cái giấy chứng nhận nông dân, vậy các nghề khác cũng có: chứng nhận công nhân, lao công, dọn vệ sinh.... hehe vui nhỉ?
    Trước đây em thu mua lúa của nông dân chỉ cần làm bảng kê, cái nào có giá trị >1tr thì kèm theo cái CMND nữa, thế là xong, em chẳng thấy ai đòi chứng nhận nông dân gì cả pác ạh

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối