Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Trích thông tư 96

Trích thông tư 96

Giải thích cho em với . Ẻm đọc đoạn này không có hiểu

Trường hợp doanh nghiệp có chuyển nhượng, thanh lý xe ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống thì giá trị còn lại của xe được xác định bằng nguyên giá thực mua tài sản cố định trừ (-) số khấu hao lũy kế của tài sản cố định theo chế độ quản lý sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định tính đến thời điểm chuyển nhượng, thanh lý xe.

Ví dụ 8: Doanh nghiệp A có mua xe ô tô dưới 9 chỗ ngồi có nguyên giá là 6 tỷ đồng, công ty trích khấu hao 1 năm sau đó thực hiện thanh lý. Số khấu hao theo chế độ quản lý sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định là 1 tỷ đồng (thời gian trích khấu hao là 6 năm theo văn bản về khấu hao tài sản cố định). Số trích khấu hao theo chính sách thuế được tính vào chi phí được trừ là 1,6 tỷ đồng/6 năm = 267 triệu đồng. Doanh nghiệp A thanh lý bán xe là 5 tỷ đồng.

Thu nhập từ thanh lý xe: 5 tỷ đồng - (6 tỷ đồng - 1 tỷ đồng) = 0 đồng

Theo tớ nghĩ
    1 - giá mua xe dưới 9 chỗ đc khấu trừ là 1ty6 ( tt78/2014) => chi phí khấu hao đc trừ 267 tr ( khấu hao theo thuế )
    2- dn này mua xe là 6ty , dùng trang 6 năm => khấu hau 1 năm là 1 tỷ ( khấu hao theo kế toán ) => nguyên giá còn lại xe 5 ty
    thì khi bán xe 5tỹ = giá trị còn lại của xe 5 ty ( theo kế toán ) => thu nhập từ thanh lý xe là 0 đồng

các lưu ý theo mình nghĩ
    là phần 1tỷ theo kế toán , chỉ đc thuế chg6a1p nhận 267 tr => sẽ có 733 tr thuế bóc ra cp và sẽ chờ phạt , kiểu vậy

Trích dẫn Gửi bởi malanh2708
    Theo tớ nghĩ
    1 - giá mua xe dưới 9 chỗ đc khấu trừ là 1ty6 ( tt78/2014) => chi phí khấu hao đc trừ 267 tr ( khấu hao theo thuế )
    2- dn này mua xe là 6ty , dùng trang 6 năm => khấu hau 1 năm là 1 tỷ ( khấu hao theo kế toán ) => nguyên giá còn lại xe 5 ty
    thì khi bán xe 5tỹ = giá trị còn lại của xe 5 ty ( theo kế toán ) => thu nhập từ thanh lý xe là 0 đồng

các lưu ý theo mình nghĩ
    là phần 1tỷ theo kế toán , chỉ đc thuế chg6a1p nhận 267 tr => sẽ có 733 tr thuế bóc ra cp và sẽ chờ phạt , kiểu vậy
    Tức hoạch toán nt này là sai ak Malanh, ???
    Làm đúng là: khấu hao 267tr/năm >>> Nguyên giá còn: 6 tỷ - 267tr =5ty733 >>> Thu nhập từ thanh lý = 733trieu