Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Ðề: thê nào là doanh nghiệp vừa và nhỏ

Thực ra mình chưa thấy có quy định nào cụ thể, mình học môn phân tích tài chính doanh nghiệp thì thấy cô nói là doanh nghiệp có tài sản <= 20 tỷ là doanh nghiệp có quy mô vừa và nhỏ. Còn theo TT Số: 03/2009/TT-BTC hướng dẫn về việc giảm, gia hạn nộp thuế TNDN:
    Doanh nghiệp nhỏ và vừa là doanh nghiệp đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:
    - Có vốn điều lệ ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư hiện đang có hiệu lực trước ngày 01 tháng 01 năm 2009 không quá 10 tỷ đồng; trường hợp doanh nghiệp thành lập mới kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 thì vốn điều lệ ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư lần đầu không quá 10 tỷ đồng.
    - Có số lao động sử dụng bình quân trong quý IV năm 2008 không quá 300 người, không kể lao động có hợp đồng ngắn hạn dưới 3 tháng; trường hợp doanh nghiệp thành lập mới kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2008 thì số lao động được trả lương, trả công của tháng đầu tiên (đủ 30 ngày) có doanh thu không quá 300 người.

Doanh nghiệp vừa và nhỏ là doanh nghiệp có vốn điều lệ nhỏ hơn 10 tỉ đồng và có tổng số lao động trong doanh nghiệp nhỏ hơn 300 lao động.

công ty vừa và nhỏ là công ty có vốn điều lệ 15tỷ và số công nhân ít nhất 200 người.....

Trích dẫn Gửi bởi Huongvu
    Các bạn cho mình hỏi thế nào là doanh nghiệp vừa và nhỏ, văn bản nào qui định
    Mình vừa sưu tầm được câu trả lời đây:

Cơ sở pháp lý để xác định doanh nghiệp vừa và nhỏ hiện nay là Nghị định số 90/2001/NĐ-CP của chính phủ về trợ giúp phát triển với doanh nghiệp vừa và nhỏ. Theo quy định tại Điều 3 của Nghị định thì "Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỷ đồng hoặc số lao động trung bình hàng năm không quá 300 người."

Trích dẫn Gửi bởi viet85
    công ty vừa và nhỏ là công ty có vốn điều lệ 15tỷ và số công nhân ít nhất 200 người.....
    Xem lại câu tra lời nhé bạn,điều này quy định tại thông tư nào vây?

Trích dẫn Gửi bởi Huongvu
    Các bạn cho mình hỏi thế nào là doanh nghiệp vừa và nhỏ, văn bản nào qui định
    Đọc nghị định 56/2009 này 30/06/2009 đi bạn. Có DN siêu nhỏ, nhỏ và vừa lun ah.

Trước hết em xin cảm ơn mấy anh - chị. Nhưng mỗi người một ý e biết chọn câu nào nhỉ???. Vậy theo mấy anh chi câu trả lời nào chính xác nhất vậy. Giúp em với!!!!!!:leu:

Trích dẫn Gửi bởi tieuadau
    Đọc nghị định 56/2009 này 30/06/2009 đi bạn. Có DN siêu nhỏ, nhỏ và vừa lun ah.
    câu trả lời đúng nằm ở mục mình trích dẫn này

em cần gấp câu trả lời trong ngày hôm nay hoặc mai, mấy anh chi giúp em nha!!!ỏ gui câu trả lời vào email em la!! pedungrom@yahoo.com . Mong được mấy anh - chi giúp đỡ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối